Chuyển ngạch công chức

Chủ đề   RSS   
  • #438374 12/10/2016

    chuyenngach2016

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển ngạch công chức

    Kính gửi luật sư

    Tôi xem luật sư tư vấn giúp trường hợp của tôi cụ thể như sau:

    Cơ quan nơi tôi công tác có 2 loại ngạch

    1/ Ngạch chuyên viên tin học (nếu có bằng đại học công nghệ thông tin)

    2/ ngạch kiểm tra viên

    Năm 2007 tôi được tuyển vào mang ngạch chuyên viên tin

    Năm 2010 tôi có bằng thạc sỹ kinh tế

    Vậy tôi có nguyện vọng chuyển từ ngạch chuyên viên sang ngạch kiểm tra viên có được không? thủ tục như thế nào?

    Kính mong luật sư giúp tôi, vì tôi hỏi phòng tổ chức cán bộ của cơ quan mà không ai biết

    Chân thành cảm ơn luật sư

     

     

     
    2492 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442240   22/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2054)
    Số điểm: 11890
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1411 lần
    Lawyer

    Điều 28 Nghị định 24/2010/NĐ-CP  hướng dẫn chi tiết về Chuyển ngạch công chức như sau:

    "1. Việc chuyển ngạch công chức được thực hiện khi công chức thay đổi vị trí việc làm hoặc theo quy định phải chuyển đổi vị trí công tác mà ngạch công chức đang giữ không phù hợp với yêu cầu ngạch công chức của vị trí việc làm mới.

    2. Công chức chuyển ngạch phải đáp ứng tiêu chuẩn chuyên môn nghiệp vụ của ngạch được chuyển. 

    3. Người đứng đầu cơ quan sử dụng công chức căn cứ quy định tại Điều 43 Luật Cán bộ, công chức, đề nghị cơ quan quản lý công chức quyết định chuyển ngạch công chức.

    4. Khi chuyển ngạch không được kết hợp nâng ngạch, nâng bậc lương.

    Điều kiện để chuyển ngạch công chức được thực hiện là khi công chức thay đổi vị trí việc làm hoặc theo quy định phải chuyển đổi vị trí công tác mà ngạch công chức đang giữ không phù hợp với yêu cầu ngạch công chức của vị trí việc làm mới. Đồng thời công chức chuyển ngạch phải đáp ứng tiêu chuẩn chuyên môn nghiệp vụ của ngạch được chuyển.

    Trường hợp của bạn,  bạn chỉ đủ điều kiện chuyển ngạch từ chuyên viên sang ngạch kiểm tra viên nếu bạn được thay đổi vị trí làm việc khác tương ứng với chuyên môn về kinh tế hoặc theo quy định thì bạn được chuyển vị trí công tác mà ngạch công chức chuyên viên ( ngạch đang giữ ) không còn phù hợp với yêu cầu của công việc ở vị trí làm việc mới.

    Trên đây là nội dung trả lời cho trường hợp của bạn, hy vọng có thể giúp bạn trong quá trình giải quyết việc này. Nếu bạn có bất kỳ vướng mắc nào khác vui lòng liên hệ ĐT trực tiếp với tôi.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.