chuyển mục đích sử dụng từ đất ở sang đất có mục đích kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #58654 25/08/2010

    tamls

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chuyển mục đích sử dụng từ đất ở sang đất có mục đích kinh doanh

    Công ty nơi tôi đang làm việc mới mua một mảnh đất trong Tây ninh để xây dựng trụ sở văn phòng. Đất trên sổ đỏ là đất ở lâu dài, tuy nhiên khi thực hiện sang tên, VP nhà đất yêu cầu công ty tôi ký vào văn bản xin chuyển đổi mục đích từ đất ở sang đất kinh doanh. Tôi thấy hơi vô lý. Vì trụ sở của công ty tại các tỉnh thành khác có bắt buộc phải chuyển đổi mục đích như vậy đâu. Khi gọi điện hỏi VP thì nói bắt buộc phải thế. Các luật sư cho tôi hỏi, luật có quy định khi doanh nghiệp nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất với mục đích đất ở đô thị thì có bắt buộc phải chuyển sang đất với mục đích kinh doanh không?  thuế hoặc phí, lệ phí nhà nước quy định như thế nào? Quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp đối với loại đất này thì như thế nào. Nếu sau này Doanh nghiệp  không muốn tiếp tục sử dụng nữa, muốn bán cho cá nhân lại thì thủ tục chuyển đổi lại đất ở đô thị có phức tạp không?
    Xin trân trọng cảm ơn!

    Trần Thị Vân Tâm

    Mail: moncoeur2003@yahoo.com

    Mobile: 0946868226

     
    7254 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #59433   01/09/2010

    dinhhainhat
    dinhhainhat
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2008
    Tổng số bài viết (276)
    Số điểm: 2273
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 18 lần


    Bạn thân mến theo qđ của luật đất đai thì việc phân loại đất là dựa vào mục đích sử dụng để phân loại đất. Việc bạn mua đất ở để xây dựng trụ sở công ty thì đương nhiên là mục đích sử dụng đã bị thay đổi ( Đây là hai loại đất khác nhau mà).

    Điều 13. Phân loại đất

    Căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau:

    2. Nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất:

    a) Đất ở gồm đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị;

    b) Đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp;

     
    Báo quản trị |  
  • #109140   09/06/2011

    trungkiensla
    trungkiensla

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy xin bạn cho biết thêm? nếu chủ đất góp vốn với tôi bằng đất để thực hiện dự án đầu tư (kinh doanh xăng dầu) thì thủ tục như thế nào? hiện tại bên đất đai vẫn bắt doanh nghiệp GPMB và thuê của nhà nước 50 năm. vậy sau 50 năm thì sao? vì hiện tại đất đang là thổ cư và có giá trị rất lớn.
     
    Báo quản trị |