Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất phi nông nghiệp. (đất ở)

Chủ đề   RSS   
  • #538328 04/02/2020

    Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất phi nông nghiệp. (đất ở)

    Tại điểm b, khoản 1, điều 58, luật đât đai 2013, điều kiện cmđ sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, rừng đặc dụng thì phải có nghị quyết của hội đồng nhân dân tỉnh, vậy cho hỏi. hộ gia đình cá nhân có nhu cầu CMĐ từ đất trồng lúa, đất rừng sang đất để xây dựng nhà ở có cần phải Hội đồng Nhân dân tỉnh thông qua không?. Nếu cần hồ sơ trình hội đồng nhân dân tỉnh cần những gì?.

    Cập nhật bởi NGUYENKHANHLINH1993 ngày 04/02/2020 08:46:17 SA
     
    1794 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NGUYENKHANHLINH1993 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557806   14/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    UBND cấp huyện có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất với hộ gia đình, cá nhân. Theo Điều 52 Luật Đất đai 2013, căn cứ cho phép chuyển mục đích sử dụng đất gồm:

    - Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    - Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

    Như vậy, trong trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, phải viết đơn xin phép và cơ quan Nhà nước căn cứ vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện để quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất hay không, vì không phải viết đơn xin phép chuyển là được chuyển.

     
     
    Báo quản trị |