Chuyển mục đích sử dụng đất trồng cây lâu năm thành đất ở

Chủ đề   RSS   
  • #328288 14/06/2014

    Le.thihue

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển mục đích sử dụng đất trồng cây lâu năm thành đất ở

    Năm 2013 tôi có mua một thửa đất, loại đất trồng cây lâu năm. sau đó tôi đi làm thủ tục chuyển mục đích sử dụng thành đất thổ cư để xây nhà nhưng UBND ra công văn tạm ngưng ko cho chuyển mục đích với lý do "hình thành đường đi chung rộng 3.5m chưa được chính quyền cho phép" (con đường này người dânở đó đã tự đổ bê tông để đi,người dân ở đó đã chuyển được thổ cư và đã xây nhà chỉ có miếng đất của tôi là không được.)Xin luật sư tư vấn dùm tôi là tôi phải đợi bao lâu và bây giờ tôi phải làm gì để chuyển được thổ cư? Tôi xin cảm ơn !

     
    2872 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328459   16/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất
     
    Tại điểm d, khoản 1; khoản 2 Điều 30 Nghị định 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính phủ về thi hành Luật đất đai, thì căn cứ để quyết định cho phép hộ gia đình, cá nhân chuyển mục đích sử dụng đất được quy định như sau:
     
    - Hộ gia đình, cá nhân có đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất.
     
    - Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất được UBND xã, phường, thị trấn nơi có đất về xác nhận về nhu cầu sử dụng đất, xác nhận về việc hộ gia đình, cá nhân đó chấp hành tốt pháp luật về đất đai.
     
    - Đất xin chuyển mục đích sử dụng phải phù hợp với quy hoạch sử dụng đất chi tiết, hoặc kế hoạch sử dụng đất chi tiết, hoặc quy hoạch xây dựng đô thị, hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt. Trường hợp chưa có quy hoạch sử dụng đất chi tiết, hoặc kế hoạch sử dụng đất chi tiết thì căn cứ vào quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt.
     Trường hợp này UBND  đã có công văn tạm hoãn việc chuyển mục đích sử dụng đất thì gia đình bạn phải chấp hành thôi.
    Hiện nay để được biết bạn cần đợi bao lâu và làm thủ tục gì để được chuyển mục đích sử dụng đất thì bạn nên trực tiếp đến UBND, nơi đã ra công văn trên để được giải đáp cụ thể.
    TRân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com