chuyển mục đích sử dụng đất tại xã Mỹ Hòa huyện Bình Minh

Chủ đề   RSS   
  • #420728 05/04/2016

    nguyenminhphungvn1982

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chuyển mục đích sử dụng đất tại xã Mỹ Hòa huyện Bình Minh

    Kính chào luật sư !

    Cách đây 3 năm, nhà em có mua một miếng đất trồng cây lâu năm thuộc xã Mỹ Hòa -sát khu công nghiệp Bình Minh hơn 1000 m2 .Em xin có 2 câu hỏi nhờ luật sư tư vấn dùm:

         - Em có thể tách thửa được không ? Có thể tách làm mấy thửa ? Chi phí là bao nhiêu và làm trong bao lâu ?

         - Em có thể chuyển sang đất ở được bao nhiêu m2 ? Cần chuẩn bị những gì ?  Đóng những loại thuế nào ? Chi phí chuyển đổi sang đất ở là bao nhiêu tiền và làm trong bao lâu ?

        Rất mong được sự tư vấn của luật sư ! Chân thành cảm ơn ! 

     
    2760 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #423998   09/05/2016

    hoangha0610
    hoangha0610

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2016
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến với chúng tôi. Sau đây tôi xin được giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    1.     Tách thửa đất nông nghiệp.

    Theo khoản 4 điều 144 Luật đất đai 2013:

    “Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị và quỹ đất của địa phương quy định hạn mức đất ở giao cho mỗi hộ gia đình, cá nhân tự xây dựng nhà ở đối với trường hợp chưa đủ điều kiện để giao đất theo dự án đầu tư xây dựng nhà ở; diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở.”

    Căn cứ từ điều 144 Luật đất đai 2013 thì bạn có thể tách thửa đất của mình trên cơ sở bạn phải xem xét đất của bạn có nằm trong dự án sử dụng đất nào của địa phương hay không.

    Căn cứ vào khoản 1 điều 3 Quyết định số 02/2015/QĐ-UBND ngày 15/1/2015 của UBND tỉnh Vĩnh Long có quy định về mức diện tích đất tối thiểu để tách thửa đối với đất nông nghiệp là 300m2 với các phường thuôc thành phố và thị xã , 400m2 ở các xã thuộc thành phố, thị xã và thị trấn; 500m2 đối với các xã thuộc huyện. Theo quy định trên thì mảnh đất của bạn có thể tách diện tích đất tối thiểu là 500m2 và như bạn cung cấp bạn có 1000m2 vậy bạn có thể tách mảnh đất đó thành 2 mảnh có diện tích bằng nhau 500m2.  

    Theo Khoản 2 Điều 120 Nghị định 181/2004/NĐ-CP thì phí và lệ phí tách thửa sẽ do Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất xác định theo quy định của pháp luật và thông báo cho bạn để thực hiện nghĩa vụ này trong quá trình thực hiện việc tách thửa. lệ phí tách thửa ở mỗi địa phương được quy định khác nhau căn cứ vào

    Đơn giá đo địa chính được quy định như sau:

    STT

    NỘI DUNG

    Đo đạc, chỉnh lý bản trích lục bản đồ địa chính

    Đo đạc tài sản gắn liền với đất là nhà và các công trình xây dựng khác

    Đo đạc tài sản gắn liền với đất nhưng không phải nhà và các công trình xây dựng khác

    I

    Khu vực đất nông thôn

    1

    Dưới 100 m2

    475.000

    666.000

    285.000

    2

    Từ 100 đến 300 m2

    563.000

    789.000

    338.000

    3

    Trên 300 đến 500 m2

    599.000

    839.000

    359.000

    4

    Trên 500 đến 1.000m2

    732.000

    1.025.000

    439.000

    5

    Trên 1.000 đến 3.000m2

    1.005.000

    1.408.000

    603.000

    6

    Trên 3.000 đến 10.000m2

    1.545.000

    2.163.000

    927.000

    Căn cứ theo quy định mức giá trong bảng trên thì số tiền bạn phải trả là từ 439.000 – 1.025.000 đồng tùy theo loại đất bạn đang sử dụng.

    2.     Chuyển đổi mục đích sử dụng đất.

    Theo điểm d khoản 1 điều 57 Luật đất đai 2013 thì bạn có thể chuyển từ đất trồng cây nông nghiệp lâu năm sang đất phi nông nghiệp và khoản 2 Điều 3 Quyết định số 02/2015/QĐ-UBND ngày 15/1/2015 của UBND tỉnh Vĩnh Long.  Căn cứ tùy theo mục đích sử dụng mà bạn có thể chuyển diển tích đất tương ứng theo quy định pháp luật.

    Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP và Điều 6 Thông tư 30/2014/TT-BTNMT được quy định thủ tục xin phép chuyển mục đích sử dụng đất như sau:

    - Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến Phòng Tài nguyên và môi trường cấp quận, huyện. Hồ sơ gồm:

    a) Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư 30/2014/TT-BTNMT;

    b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    - Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình UBND cấp quận, huyện quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.

    Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định về thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất như sau:

    “2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

    b) Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền”.

    Như vậy, bạn có nghĩa vụ nộp tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở. Mức tiền bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích sử dụng đất của UBND cấp quận, huyện.

     

     
    Báo quản trị |