Chuyển mục đích sử dụng đất không nộp tiền

Chủ đề   RSS   
  • #298614 22/11/2013

    linh3715

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển mục đích sử dụng đất không nộp tiền

    Mong mọi người giúp mình giải đáp:

    Khoản 3 Điều 6 nghị định 198 quy định thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng: "Chuyển mục đích sử dụng đất từ đất được giao sử dụng ổn định lâu dài sang đất làm mặt bằng sản xuất, kinh doanh thì không thu tiền sử dụng đất"

    Tại sao lại quy định như vậy? 

     
    5816 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #298633   22/11/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 226 lần


    Chào bạn.

    Khoản 3 Điều 6 nghị định 198 quy định thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng: "Chuyển mục đích sử dụng đất từ đất được giao sử dụng ổn định lâu dài sang đất làm mặt bằng sản xuất, kinh doanh thì không thu tiền sử dụng đất"

    Vì đất ở có giá trị cao hơn,

    Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 22/11/2013 09:40:55 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #298655   22/11/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 226 lần


     

    lyquangthanh viết:

     

    Chào bạn, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Nội dung của pháp luật là ý chí của nhà làm luật. Ý chí đó phụ thuộc vào điều kiện KTXH thực tế. Trong trường hợp này nhà làm luật cho rằng việc chuyển đổi như vậy là có ích hơn và họ muốn khuyến khích bằng cách không thu tiền.

     

     

    Tôi hoàn toàn không đồng ý với nhận định này.

    Mục đích sử dụng đất nào cũng có ích lợi riêng của nó chứ không thể nói là mục đích sử dung SX-KD là có lợi hơn. Nếu có lợi hơn thì luật đã không cho phép chuyễn đất phi nông nghiệp từ sản xuất - kinh doanh thành đất ở.

    Theo tôi vấn đề là đất ở có giá trị cao hơn đất SX-KD (thông qua biểu hiện bên ngoài của giá trị là giá cả), chuyễn từ đất NN lên đất sx-KD (nhà xưởng) chỉ phải đóng 60% giá đất so với chuyễn lên đất ở. 

    "Nội dung của pháp luật là ý chí của nhà làm luật" là không hoàn toàn đúng. Pháp luật phải thể hiện và đáp ứng yêu cầu khách quan của các yếu tố kinh tế-xã hội.

    Nhà làm luật không thể bằng ý chí của mình mà quy định giá đất NN cao hơn giá đất ở được hay quy định "tôi trộm cắp tài sản" nặng hơn "tội cướp tài sản" được !

    Làm luật bằng ý chí chủ quan chính là nguyên nhân sự ra đời của các VBQPPL "trời ơi".

    Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 22/11/2013 10:51:48 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #298790   23/11/2013

    Chào bạn lyquangthanh .

    Bạn đã viết : "Chào bạn, chúng tôi nghĩ bạn nên đọc kỹ bất kỳ nội dung nào trước khi bình luận." đây là ý kiến rất đúng.

    Tuy nhiên tôi có vài thắc mắc muốn nhờ bạn giải thích:

    1) Bạn có xem kỹ và biết đây là "phòng sinh viên luật" hay không ? đây là "Nơi SV Luật thể hiện sự uyên bác, không phải là nơi SV Luật hỏi bài học!" như vậy, đây là nơi sinh viên luật trao đổi về bài học chứ không phải họ gặp khó khăn, vướng mắc gì trong cuộc sống mà cần "tư vấn". "Chào bạn, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau" là không đúng chổ và đúng lúc, trao đổi để hiểu bài khác với xin tư vấn ! Bạn nên thực hiện lời bạn khuyên trước khi khuyên người khác: nên đọc kỹ bất kỳ nội dung nào trước khi bình luận

    2) Bạn cần đọc lại Thỏa ước sử dụng của diễn đàn :

    "1. Khi bạn đăng ký làm thành viên, bạn cần cung cấp cho chúng tôi một số “Thông tin cá nhân”, ví dụ như tên, địa chỉ email, kinh nghiệm làm việc, học vấn, sở thích và các thông tin khác do bạn cung cấp.

     

    2. Mỗi thành viên sẽ có một Hồ sơ cá nhân. Hồ sơ cá nhân này bao gồm các Thông tin thành viên."

    Những quy ước trên, nếu bạn có đọc thì phải hiểu : các thành viên tham gia diễn đàn là các cá nhân.

    Tôi không hiều vì sao các bài viết của bạn luôn bắt đầu : "Chào bạn, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau". Không lẽ bài viết nào của bạn cũng do "tập thể" soạn hay thông qua; Nếu không phải thì bạn đưa "chung tôi" vào vì để phòng ngừa nếu viết sai thì là "lỗi tập thể" hay sao ?

    3) bài viết của bạn không có ý nghĩa nào cả.

    Bài viết của mọi thàn viên là nhằm trao đổi, làm sáng tỏ vấn đề đưa ra chứ không nhằm mang ý nghĩa gì khác. Các bài viết của bạn có ý nghĩa gì vậy ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #298791   23/11/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 226 lần


    duchieu viết:

    Chào bạn lyquangthanh .

    Bạn đã viết : "Chào bạn, chúng tôi nghĩ bạn nên đọc kỹ bất kỳ nội dung nào trước khi bình luận." đây là ý kiến rất đúng.

    Tuy nhiên tôi có vài thắc mắc muốn nhờ bạn giải thích:

    1) Bạn có xem kỹ và biết đây là "phòng sinh viên luật" hay không ? đây là "Nơi SV Luật thể hiện sự uyên bác, không phải là nơi SV Luật hỏi bài học!" như vậy, đây là nơi sinh viên luật trao đổi về bài học chứ không phải họ gặp khó khăn, vướng mắc gì trong cuộc sống mà cần "tư vấn". "Chào bạn, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau" là không đúng chổ và đúng lúc, trao đổi để hiểu bài khác với xin tư vấn ! Bạn nên thực hiện lời bạn khuyên trước khi khuyên người khác: nên đọc kỹ bất kỳ nội dung nào trước khi bình luận

    2) Bạn cần đọc lại Thỏa ước sử dụng của diễn đàn :

    "1. Khi bạn đăng ký làm thành viên, bạn cần cung cấp cho chúng tôi một số “Thông tin cá nhân”, ví dụ như tên, địa chỉ email, kinh nghiệm làm việc, học vấn, sở thích và các thông tin khác do bạn cung cấp.

     

    2. Mỗi thành viên sẽ có một Hồ sơ cá nhân. Hồ sơ cá nhân này bao gồm các Thông tin thành viên."

    Những quy ước trên, nếu bạn có đọc thì phải hiểu : các thành viên tham gia diễn đàn là các cá nhân.

    Tôi không hiều vì sao các bài viết của bạn luôn bắt đầu : "Chào bạn, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau". Không lẽ bài viết nào của bạn cũng do "tập thể" soạn hay thông qua; Nếu không phải thì bạn đưa "chung tôi" vào vì để phòng ngừa nếu viết sai thì là "lỗi tập thể" hay sao ?

    3) bài viết của bạn không có ý nghĩa nào cả.

    Bài viết của mọi thàn viên là nhằm trao đổi, làm sáng tỏ vấn đề đưa ra chứ không nhằm mang ý nghĩa gì khác. Các bài viết của bạn có ý nghĩa gì vậy ?

     

    Nói chung là tôi đồng ý với ý kiến của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #298909   23/11/2013
    Được đánh dấu trả lời

    linh3715
    linh3715

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    "Mục đích sử dụng đất nào cũng có ích lợi riêng của nó chứ không thể nói là mục đích sử dung SX-KD là có lợi hơn. Nếu có lợi hơn thì luật đã không cho phép chuyễn đất phi nông nghiệp từ sản xuất - kinh doanh thành đất ở.

    Theo tôi vấn đề là đất ở có giá trị cao hơn đất SX-KD (thông qua biểu hiện bên ngoài của giá trị là giá cả), chuyễn từ đất NN lên đất sx-KD (nhà xưởng) chỉ phải đóng 60% giá đất so với chuyễn lên đất ở. "

    Bạn có thể giải thích rõ hơn tại sao đất ở lại giá trị hơn. Mình thử lấy một ví dụ về một mảnh đất mặt đường dùng để kinh doanh chắc chắc sẽ thu được lợi ích hơn là để ở. 

     
    Báo quản trị |  
  • #298915   23/11/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1932 lần


    linh3715 viết:

    Bạn có thể giải thích rõ hơn tại sao đất ở lại giá trị hơn. Mình thử lấy một ví dụ về một mảnh đất mặt đường dùng để kinh doanh chắc chắc sẽ thu được lợi ích hơn là để ở. 

    Suy nghĩ của bạn rất đúng, trong thực tế là vẫn có trường hợp nhà đất đưa vào sx-kd thì thu lợi nhiều hơn để ở (thực chất là chỉ KD thì lợi hơn thôi, chứ SX thì ít khi lợi hơn để ở lắm nên thường chỉ dám lấy đất NN để chuyễn lên sx thôi ). Tuy nhiên, giấy chứng nhận của nhà đất mà bạn thấy đưa vào kinh doanh ở đô thị sẽ có mục đích là đất ở chứ không phải là đất sx-kd đâu.

    Thực ra bạn đã nhầm lẫn giữa khái niệm SX-KD với đất sản xuất-kinh doanh theo luật đất đai :

    theo luật đất đai 2003, điều 13, khoản 2, điểm d :

    Điều 13. Phân loại đất

    Căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau:

    2. Nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất:

    a) Đất ở gồm đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị;

    b) Đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp;

    c) Đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh;

    d) Đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp gồm đất xây dựng khu công nghiệp; đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm;

    đ) Đất sử dụng vào mục đích công cộng gồm đất giao thông, thuỷ lợi; đất xây dựng các công trình văn hoá, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao phục vụ lợi ích công cộng; đất có di tích lịch sử - văn hoá, danh lam thắng cảnh; đất xây dựng các công trình công cộng khác theo quy định của Chính phủ;

    e) Đất do các cơ sở tôn giáo sử dụng;

    g) Đất có công trình là đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ;

    h) Đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

    i) Đất sông, ngòi, kênh, rạch, suối và mặt nước chuyên dùng;

    k) Đất phi nông nghiệp khác theo quy định của Chính phủ;

    Có thể vì nhầm lẫn này khiến bạn không hiểu quy định mà bạn hỏi trong chủ đề này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ngocloan1990 (23/11/2013)