chuyển mục đích sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #205380 05/08/2012

    chuyển mục đích sử dụng đất

    Làm ơn cho tôi hỏi?

    tôi ở tỉnh xa hà nội mới mua 200m2 đất ở huyện mới mở rộng của HN ở xa trung tâm HN 50km , đất thuộc chương trình lâm nghiệp xã hội do ban quản lý dự án cấp, với thời gian giao đất là 50 năm.

    Diện tích làm nhà 20% đất được cấp : 40m2

    Diện tích trồng cây an quả là 160 m2

    Đất đã giao được hơn 10 năm, đất chưa có sổ đỏ.

    Do nhà xây trước đây sắp hư hỏng, tôi muốn làm nhà kiên cố hơn nên muốn chuyển thành đất ở lâu dài, cho tôi hỏi?

    Hiện nay tôi muốn chuyển đổi 40m2 đất làm nhà trên thành đất ở có sổ đỏ có được không? nếu được thì cách tính thuế phải nộp như thế nào? 

    Nếu tôi muốn chuyển tiếp 160m2 đất trồng cây ăn quả thành đất ở (có sổ đỏ) thì có được không, cách tính thuế như thế nào?

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    4119 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205440   05/08/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1975 lần


    nguyenvantongnvt viết:

     

    Ngoài ra, Điểm e, Khoản 1.2, Điều 6 Thông tư68/2010/TT-BTC ngày 26/4/2010 của Bộ tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ quy định bạn còn phải nộp lệ phí trước bạ 0,5% giá trị chênh lệch giữa giá đất ở và đất nông nghiệp. Giá đất làm cở sở để xác định nghĩa vụ tài chính được căn cứ vào bảng giá đất được UBND Tỉnh/Thành phố ban hành hàng năm.

     

     

    Thân chào LS Tòng!

    Phần tư vấn của anh đã khá đầy đủ, em không có ý kiến. Tuy nhiên, em xin được góp ý cùng anh là hiện nay Thông tư68/2010/TT-BTC ngày 26/4/2010 của Bộ tài chính đã hết hiệu lực, và được thay thế bằng Thông tư124/2011/TT-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ tài chính về hướng dẫn lệ phí trước bạ.

    Theo đó số tiền lệ phí trước bạ khi đăng ký tại khoản 1 điều 6 Thông tư quy định:

    Điều 6. Tỷ lệ (%) lệ phí trước bạ

    1. Nhà, đất là 0,5%.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 05/08/2012 08:07:07 CH

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #205422   05/08/2012

    Tôi xin cảm ơn Luật sư Tòng rất nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #208241   19/08/2012

     

    Cho tôi hỏi thêm Luật sư là:

    Miếng đất của tôi mới mua 200m2 nằm sâu trong ngõ 500m của Đường quốc , mặt cắt ngang ngõ rộng 3,5m. mặt tiền đất 10m, sâu 20m. Đất thuộc đất 50 năm với mục đích trồng cây ăn quả, diện tích làm nhà 20% ĐẤT CẤP. Đất do ban quản lý cấp từ năm 1995)

    Theo tôi tìm hiểu ở văn bản 50/2011/qd-ubnn thì vị trí đất của tôi có thể nói thuộc VT2 như ở bảng dưới. cách đầu ngõ 500m theo tôi đọc thì được giảm 30% giá đất nữa

    Vậy nếu tối làm sổ đỏ (chuyển thành đất ở) thì phải đóng khoang bao nhiêu tiền một m2 vậy Luật Sư? đóng tiền chêng lệch giữa đất ở và đất nông nghiệp trường hợp này là bao nhiêu 1 m2 vậy ạ?. Lệ phí trước bạ 0,5% là bao nhiêu tiền vậy?

    Tôi xin chân thành cảm ơn Luật sư.

    Ban hành kèm theo văn bản số 50/2011/QĐ-UBND ngày 30 tháng 12 năm 2011 của UBND TP. Hà Nội

    STT

    Quận/Huyện

    Tên đường/Làng xã

    Đoạn: Từ - Đến

    VT1

    VT2

    VT3

    VT4

    VT5

    Loại

    12

     

     

    -

    3.675.000

    2.867.000

    2.058.000

    1.985.000

    0

    Đất ở


     
    Báo quản trị |