DanLuat 2015

Chuyển mục đích hay công nhận quyền sử dụng đất?

Chủ đề   RSS   
  • #323550 16/05/2014

    autho20032003

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển mục đích hay công nhận quyền sử dụng đất?

    Kính gửi Luật sư.

    Em viết câu hỏi mong muốn luật sư có thể tư vấn giúp em một số nội dung sau:

    Năm 2001 gia đình em có mua 01 thửa đất tại nông thôn với diện tích 200 mét vuông, nguồn gốc của thửa đất này do một người khác đang sử dụng từ trước năm 1980 và đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trên giấy chứng nhận sử dụng đất là 2100 mét vuông đất thổ cư.

    Tuy nhiên khi giao dịch lúc đó gia đình không hiểu rõ về luật đất đai và các quy định khác về luật đất đai hiện hành nên khi nhận chuyển nhượng gia đình em được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là 200 mét vuông đất vườn sử dụng lâu dài, sau này em hỏi lại cơ quan đăng ký quyền sử dụng đất tại địa phương thi người ta nói là do nhận từ đất vườn sang đất vườn, tuy nhiên gia đình em thỏa thuận mua bán với số giá đất lúc đó là giá theo thị trường của đất ở.

    Hiện nay gia đình em muốn chuyển mục đích thì Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất địa phương có hướng dẫ và thông báo là nộp 100% tiền sử dụng đất, tương đương khoảng 150 triệu đồng.

    Tuy nhiên theo em được biết thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của người bán cho gia đình em trước đây chỉ ghi là đất thổ cư mà không ghi rõ phần nào đất ở phần nào đất vườn.

    Đồng thời theo Điều 87 luật đất đai thì phần đất còn lại của người đó là 1900 mét vuông hiện nay còn sử dụng sau khi bán cho nhà em 200 mét vuông đã được công nhận là đất ở.

    Vậy gia đình em cụ thể là mẹ em đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được cấp năm 2001 là 200 mét vuông đất vườn không có đất ở thì có được công nhận quyền sử dụng đất ở như người kia không, vì bản thân nguồn gốc trước đây của 200 mét vuông đất này là đất thổ cư sử dụng trước 1980.

    Nếu không được công nhận thì chuyển mục đích phải nộp bao nhiêu % tiền sử dụng đất, em xin cảm ơn.

     
    1898 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #323734   17/05/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
                  - Nếu gia đình bạn nhận chuyển nhượng toàn bộ thửa đất của chủ cũ, trong đó có cả đất vườn và đất ở mà khi sang tên cho gia đình bạn lại không còn diện tích đất ở thì việc đăng ký san tên như vậy là có sai sót, bạn có quyền yêu cầu cơ quan cấp GCN QSD đất cho bạn điều chỉnh lại nội dung cho đúng loại đất theo giấy cũ. Với diện tích đất vườn, muốn chuyển sang đất thổ cư thì gia đình bạn phải nộp 50% tiền sử dụng đất đối với giá trị chênh lệch giữa đất vườn và đất ở.

                 - Nếu gia đình bạn chỉ nhận chuyển nhượng một phần thì loại đất của gia đình bạn được xác định căn cứ vào loại đất ghi trong hợp đồng chuyển nhượng. Nếu trong hợp đồng ghi loại đất chuyển nhượng là đất vườn thì GCN QSD đất cấp cho gia đình bạn là đất vườn. Khi đó muốn chuyển từ đất vườn sang đất ở thì gia đình bạn phải nộp 100% tiền sử dụng đất...

                  - Nếu việc cấp GCN QSD đất, xác định loại đất không đúng pháp luật thì bạn có thể khiếu nại để Chủ tịch UBND huyện giải quyết theo quy định pháp luật.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-