DanLuat 2015

Chuyển hộ khẩu về TP.HCM phải có giấy xác nhận của nơi chuyển đến?

Chủ đề   RSS   
  • #455468 01/06/2017

    hotranhung81

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 6 lần


    Chuyển hộ khẩu về TP.HCM phải có giấy xác nhận của nơi chuyển đến?

    Anh/Chị cho em hỏi, em xin giấy chuyển hộ khẩu để chuyển hộ khẩu từ quê lên tp.hcm. trong quá trình xin giấy chuyển hộ khẩu Công An xã yêu cầu phải có giấy xác nhận của nơi chuyển đến mới cấp. Nhưng trong luật cư trú và Điều 8 thông tư 35/2014/TT_BCA quy định hồ sơ chỉ gồm phiếu thay đổi hộ khẩu/nhân khẩu và sổ hộ khẩu. Vậy cho em hỏi là Sổ Hộ Khẩu trong quy định là sổ nơi chuyển đến hay chuyển đi, và việc yêu cầu giấy xác nhận của C.an xã là đúng hay sai? Xin cám ơn!

     
    1699 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hotranhung81 vì bài viết hữu ích
    ntqn1993 (06/06/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457160   13/06/2017

    Dothuydunglaw
    Dothuydunglaw

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2016
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn,

    Về câu hỏi của bnaj, mình xin góp ý như sau:

    Khoản 2 Điều 8 TT35/TT-BCA qui định chi tiết thi hành một số điều của Luật Cư trú và Nghị định số 31/2014/NĐ-CP qui định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật cư trú có qui định hồ sơ đề nghị cấp giấy chuyển khẩu gồm có:

    “a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

    b) Sổ hộ khẩu (hoặc sổ hộ khẩu gia đình, giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể đã được cấp trước đây)”.

    Như vậy, theo qui định thì sổ hộ khẩu bạn cần cung cấp ở đây là sổ hộ khẩu nơi chuyển đi - ở quê (sổ hộ khẩu đã được cấp trước đây).

    Việc công an xã yêu cầu phải có giấy xác nhận của nơi chuyển đến là sai. Bởi căn cứ khoản 4 Điều 8 TT35/TT-BCA: “ Nghiêm cấm việc yêu cầu công dân phải có giấy đồng ý cho đăng ký thường trú của cơ quan Công an nơi chuyển đến mới cấp giấy chuyển hộ khẩu”.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-