DanLuat 2015

chuyen ho khau tu quan Tân Phú về huyện Bình Chánh

Chủ đề   RSS   
  • #296790 12/11/2013

    DANLAN

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    chuyen ho khau tu quan Tân Phú về huyện Bình Chánh

    Chào anh , chị!

    Hiện gia đình em đang sống ở vĩnh lộc A, huyện Bình Chánh. gia đình em đã có hộ khẩu ở nhà cũ la ở quận tân phú. Em muốn hỏi bây giờ em muốn chuyển hộ khẩu từ quận Tân Phú về Vĩnh Lộc A, Huyện Bình Chánh thì mình phải làm như thế nào?, gồm những giấy tờ gì ạ. Nhà em đang sống ở Vĩnh lộc có số nhà nhưng giấy tờ bán nhà chỉ là giấy tờ tay. em muôn chuyển hộ khẩu về Vĩnh Lộc có được không và làm như thế nào ạ.

    Mong nhận được sự giúp đỡ của các anh, chị.

    Thanks!

     
    8071 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296814   12/11/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Bạn xem thủ tục tại đây nha: http://danluat.thuvienphapluat.vn/thu-tuc-hanh-chinh-cap-so-ho-khau-cho-ca-nhan-gia-dinh-96152.aspx?PageIndex=2

    Trường hợp này bạn cần có giấy tờ chứng minh quyền sở hữu nhà của mình, nếu mà giấy tay thì cũng có thể bị làm khó vì trên thực tế mua nhà bằng giấy tay không có giá trị pháp lý.

     
    Báo quản trị |  
  • #297114   13/11/2013

    DANLAN
    DANLAN

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyen ho khau tu quan Tan Phu ve huyen Binh Chanh

    Em Cam on Luat su. Em ra phuong lam thu tục theo su huong dan cua phuong Nhung van không được, em co một cái rắc rối nhà em ở Vinh Lộc da co số nhà nhưng số nhà lại đứng tên người bán cho em bay giờ ra phuong ho yeu cau em fai chuyen so nha sang then em. Em muon hoi la bay gio em phai lam nhu the nao. Em cam on nhieu
     
    Báo quản trị |  
  • #296836   12/11/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn! 

    Việc bạn chuyển hộ khẩu từ quận Tân phú về  Vĩnh Lộc A - Huyện Bình Chánh , thì trước tiên bạn tới UBND phường để làm thủ tục cắt khẩu tại quận Tân Phú và chuyển hồ sơ về Vĩnh Lộc A- Bình Chánh, sau khi xong thủ tục tại Q . Tân Phú  bạn đến Vĩnh Lộc A làm thủ tục nhập khẩu tại đây. Về hồ sơ, thủ tục  bạn tới Ubnd phường để được hướng dẫn cụ thể.

    Thân!  

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhhlu vì bài viết hữu ích
    DANLAN (13/11/2013)
  • #297143   14/11/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 226 lần


    chào bạn.

    Theo luật cư trú

    Điều 21. Thủ tục đăng ký thường trú

    1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

    a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

    b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.

    Như vậy bạn phải :

    - Mua mẩu Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu và bản khai nhân khẩu khai và nộp tại CA quận Tân Phú để xin Giấy chuyển hộ khẩu.

    -làm giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp.

    nộp hồ sơ tại Công An huyện Bình Chánh. 

    Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

    Trường hợp bạn có chút khó khăn về việc chứng minh chổ ở hợp pháp.

    Nếu bạn chuyễn nhượng nhà đất từ trước 1/7/2004 thì bạn đến CA xã Phong Phú xin mẩu đơn xin"xác nhận tình trạng nhà đất để chuyễn hộ khẩu",sau khi điền xong. kèm theo giấy tờ nhà đất có liên quan, đến UBND xã Phong Phú để xin xác nhận là nhà ở phù hợp với quy hoạch và không có tranh chấp để nộp.

    Nếu Nếu bạn chuyễn nhượng nhà đất từ sau 1/7/2004 thì việc chuyễn nhượng nhà đất không được công nhận, bạn phải nhờ chủ cũ đứng ra làm thủ tục xác nhận tình trạnh nhà đất căn nhà trên là của họ,Sau đó mới làm thủ tục cho mượn, cho ở nhờ và bảo lảnh bạn nhập hộ khẩu.

     

    Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 14/11/2013 06:04:36 SA
     
    Báo quản trị |