Chuyển hộ khẩu không cần sổ của chủ hộ được không?

Chủ đề   RSS   
  • #559938 05/10/2020

    huyhuy2684

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Chuyển hộ khẩu không cần sổ của chủ hộ được không?

    Thưa luật sư ! 

    Hiện tại em gặp 1 vấn đề chuyển khẩu, hiện tại em đang chung sổ hộ khẩu của mẹ, thời gian gần đây có xảy ra 1 số chuyện và mẹ không nhìn mặt và từ em nhưng mà không chịu tách sổ cho em, nên em không thể nhập khẩu vào bố được (bố mẹ ly dị), luật sư cho em hỏi có cách nào để nhập khẩu vào bố mà không cần sổ hộ khẩu hay sự đồng ý của mẹ không ạ ,hiện tại em không liên lạc được với mẹ. Mong luật sư giúp đỡ em ạ, em xin chân thành cảm ơn !
     
    524 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huyhuy2684 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559962   05/10/2020

    hoamattroi9297
    hoamattroi9297
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2020
    Tổng số bài viết (103)
    Số điểm: 970
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 109 lần


    Khoản 2 Điều 21 Luật Cư trú 2006 quy định về hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm các giấy tờ như sau:
     
    - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;
     
    - Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;
     
    - Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.
    Theo quy định trên, khi cá nhân thực hiện đăng ký thường trú tại nơi ở mới thì không cần ý kiến đồng ý của chủ hộ khẩu nơi trước đây cá nhân ở đồng ý cho chuyển khẩu. Ngay trong thủ tục xin các giấy tờ để hoàn thiện hồ sơ đăng ký thường trú mới như cần Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu; Giấy chuyển hộ khẩu ; Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp cũng không có quy định yêu cầu sự đồng ý của chủ hộ khẩu cũ để được cấp giấy tờ.
     
    Tuy nhiên, Khoản 1 và 4 Điều 28 Luật cư trú 2006 có quy định về thủ tục xin giấy chuyển hộ khẩu như sau:
     
    1. Công dân khi chuyển nơi thường trú thì được cấp giấy chuyển hộ khẩu.
    ...
    4. Hồ sơ cấp giấy chuyển hộ khẩu bao gồm sổ hộ khẩu và phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.
     
    - Như vậy, tuy không cần sự đồng ý của chủ hộ khẩu trong thủ tục xin cấp giấy tờ và đăng ký thường trú tại nơi ở mới nhưng để thực hiện các thủ tục này, người có thẩm quyền vẫn yêu cầu phải xuất trình sổ hộ khẩu nếu muốn được cấp giấy chuyển hộ khẩu. Trường hợp nếu không thể thỏa thuận dể mượn sổ hộ khẩu từ mẹ bạn thủ tục trên bạn có thể đến cơ quan đăng ký hộ tịch hoặc chính quyền địa phương trình bày vấn đề và nhờ giúp đỡ. 
    Chủ hộ chỉ là người thay mặt các thành viên trong hộ quản lý sổ hộ khẩu. Sổ hộ khẩu là một trong những giấy tờ cá nhân của mỗi cá nhân, trường hợp mẹ bạn không đồng ý cho bạn chuyển khẩu hoặc không cho bạn mượn sổ hộ khẩu như vậy đã xâm phạm đến quyền của bạn. Và sẽ bị xử phạt hành chính với hành vi trên. 
    Cập nhật bởi hoamattroi9297 ngày 05/10/2020 05:16:52 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hoamattroi9297 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/10/2020) huyhuy2684 (05/10/2020)
  • #559983   05/10/2020

    huyhuy2684
    huyhuy2684

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    @hoamattroi9297 
    cảm ơn bạn nhiều lắm !!!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn huyhuy2684 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/10/2020) hoamattroi9297 (06/10/2020)