Chuyển hộ khẩu con theo mẹ sau ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #528970 25/09/2019

    thaonguyen0718

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Chuyển hộ khẩu con theo mẹ sau ly hôn

    cho tôi hỏi tôi ly hôn đơn phương do bên chồng ko đồng ý và ko chịu đưa cho tôi sổ hộ khẩu. tôi làm làm tờ tường trình trình bày sự việc kèm theo đơn đơn phương ly hôn tòa mới chịu giải quyết cho tôi. đến nay đã có quyết định ly hôn của tòa. vậy tôi phải làm đơn tách khẩu cho con như thế nào khi chủ hộ khẩu ko đồng ý!?
     
    5250 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thaonguyen0718 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #528990   25/09/2019

    Linhngo99
    Linhngo99
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2019
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 1803
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 225 lần


    Hi bạn!

    Trường hợp chồng bạn không đồng ý mà người yêu cầu tách khẩu thay đổi chỗ ở hợp pháp và khi chuyển đến nơi ở mới thì làm thủ tục đăng ký thường trú lúc này hộ khẩu cũ sẽ tự xóa mà không cần bắt buộc sự đồng ý của người chồng/vợ về việc tách hộ khẩu.
    “Điều 22. Xoá đăng ký thường trú
     
    ....
     
    đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ”
     
    Theo đó, khi có quyết định thì nơi cư trú mới sẽ gửi thông báo cho cơ quan đăng ký thường trú nơi ở cũ để tiến hành xóa nơi thường trú cũ; 
     
    Sau 10 ngày làm việc (đối với cơ quan thuộc trung ương) và 5 ngày (đối với cơ quan thuộc tỉnh) nhận được thông báo thì cơ quan thường trú cũ sẽ thông báo cho Chông/vợ cũ bạn tiến hành các thủ tục để xóa tên trong sổ hộ khẩu. Nếu Chồng/vợ bạn không thực hiện nghĩa vụ thì quá thời hạn 60 ngày cơ quan thường trú cũ tự động xóa đăng ký thường trú; Căn cứ khoản 3, Điều 11 Thông tư 35/2014/TT-BCA

     

    Bạn tham khảo chi tiết tại đây>>> Thủ tục tách sổ hộ khẩu sau ly hôn;

     

    Cập nhật bởi Linhngo99 ngày 25/09/2019 04:10:57 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Linhngo99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/09/2019) thaonguyen0718 (06/10/2019)
  • #528993   25/09/2019

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 4100
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 95 lần


    Khoản 2 Điều 21 Luật Cư trú 2006 quy định về hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm các giấy tờ như sau:

    - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;
     
    - Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;
     
    - Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.
     
    Theo quy định trên, khi cá nhân thực hiện đăng ký thường trú tại nơi ở mới thì không cần ý kiến đồng ý của chủ hộ khẩu nơi trước đây cá nhân ở đồng ý cho chuyển khẩu. Ngay trong thủ tục xin các giấy tờ để hoàn thiện hồ sơ đăng ký thường trú mới như cần Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu; Giấy chuyển hộ khẩu ; Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp cũng không có quy định yêu cầu sự đồng ý của chủ hộ khẩu cũ để được cấp giấy tờ.
     
    Tuy nhiên, Khoản 1 và 4 Điều 28 Luật cư trú 2006 có quy định về thủ tục xin giấy chuyển hộ khẩu như sau:
     
    1. Công dân khi chuyển nơi thường trú thì được cấp giấy chuyển hộ khẩu.
    ...
    4. Hồ sơ cấp giấy chuyển hộ khẩu bao gồm sổ hộ khẩu và phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.
     
    Như vậy, tuy không cần sự đồng ý của chủ hộ khẩu trong thủ tục xin cấp giấy tờ và đăng ký thường trú tại nơi ở mới nhưng để thực hiện các thủ tục này. Vì vậy, dù không cần sự đồng ý của chủ hộ nhưng vẫn phải yêu cầu bố giao sổ hộ khẩu của chủ hộ cũ thì mới thực hiện được các thủ tục này.
     
    Việc chủ hộ khẩu cố ý không giao sổ hộ khẩu để cá nhân khác không thể đăng ký thường trú tại nơi ở mới trong khi có quyền thay đổi nơi cư trú thì được được coi là một trong những hành vi bị nghiêm cấm theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Luật cư trú 2006: Cản trở công dân thực hiện quyền tự do cư trú.
     
    Như vậy, nếu con bạn theo bạn có chỗ ở hợp pháp mới nhưng chủ hộ cũ không đồng ý giao sổ hộ khẩu để bạn tách khẩu cho con bạn thì bạn có thể nhờ chính quyền địa phương can thiệp, yêu cầu không cản trở quyền tự do cư trú của con mình.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ChanhLe96 vì bài viết hữu ích
    thaonguyen0718 (06/10/2019)
  • #531004   18/10/2019

    thaonguyen0718
    thaonguyen0718

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Làm giấy khai sinh khác cho con mà không cần tách hộ khẩu cũ có được không?

    Cho tôi hỏi nếu gia đình chồng tôi không cho tách khẩu cho con về ở với tôi thì tôi được quyền làm giấy khai sinh khác cho con và nhập khẩu cho con về ở với tôi được không?
     
    Báo quản trị |  
  • #531006   18/10/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14550)
    Số điểm: 100744
    Cảm ơn: 3318
    Được cảm ơn 5152 lần
    SMod

    Giấy khai sinh chỉ được làm 1 lần thôi, không làm lần thừ hai được

     
    Báo quản trị |