DanLuat 2015

chuyển hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #239899 16/01/2013

    jerry0168

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chuyển hộ khẩu

    Kính gửi Luật sư

    Nhờ luật sư hướng dẫn giúp tôi về thủ tục cắt và chuyển hộ khẩu

    Trước khi lập gia đình hộ khẩu của tôi tại Quận 1(chung HK với Cô ruột), sau khi lập gia đình tôi đã cắt HK và chuyển về Quận Tân Bình. Hiện nay tôi lại quay về sống tại nhà Cô ở Quận 1, đồng thời có thêm 1 đứa con trai 18 tháng tuổi (chưa nhập HK). Nay tôi muốn xin cắt HK tại Q.Tân Bình và nhập về Q.1. Vậy thủ tục cắt tại Q.TB và nhập về Q.1 như thế nào mong Luật sư tư vấn giúp tôi.

    Trân trọng cám ơn

     
    6493 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240027   17/01/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn! 

    Về thủ tục cắt khẩu tại quận Tân Bình và nhập khẩu tại Quận 1 thì trước tiên bạn có thể liên hệ Công an quận Tân Bình để được hướng dẫn cụ  thể và làm các thủ tục liên quan. 

    Hoặc bạn có thể tham khảo: Điều 28 Luật Cư trú qui định như sau:

              “1. Công dân khi chuyển nơi thường trú thì được cấp giấy chuyển hộ khẩu.
              2. Giấy chuyển hộ khẩu được cấp cho công dân trong các trường hợp sau đây:
              a) Chuyển đi ngoài phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh;
              b) Chuyển đi ngoài phạm vi huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; thị xã, thành phố thuộc tỉnh.
              3. Thẩm quyền cấp giấy chuyển hộ khẩu được quy định như sau:
              a) Trưởng Công an xã, thị trấn cấp giấy chuyển hộ khẩu cho trường hợp quy định tại điểm a khoản 2 Điều này;
              b) Trưởng Công an huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương, Trưởng Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh cấp giấy chuyển hộ khẩu cho trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều này.
              4. Hồ sơ cấp giấy chuyển hộ khẩu bao gồm sổ hộ khẩu và phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.
              5. Trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp giấy chuyển hộ khẩu cho công dân.

    Trong thời hạn mười ngày, kể từ ngày nhận được thông báo tiếp nhận của cơ quan quản lý cư trú nơi công dân chuyển hộ khẩu đến, Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có người chuyển đi phải chuyển hồ sơ đăng ký, quản lý hộ khẩu cho Công an cùng cấp nơi người đó chuyển đến."

    Chúc bạn thành công. 

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-