DanLuat 2015

chuyển dụng đất ở sang đất xây dựng kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #421483 13/04/2016

    anhkhuyenhuynh

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chuyển dụng đất ở sang đất xây dựng kinh doanh

    Tôi muốn hỏi về việc quyền sử dụng đất. có một kho trữ cá gần nhà tôi, trước đây chỉ đăng kí xây dựng kho trên diện tích 1 lô đất. Bây giờ tiếp tục mở rộng kho ra 8 lô đất trong đó có 7 lô đất là đất ở. Vậy nếu chủ kho không có giấy xin chuyển mục đích sử dụng đất mà xây dựng như vậy có đúng pháp luật hay không?

    Chân thành cảm ơn quý Luật sư

     
    7352 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421546   14/04/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3241)
    Số điểm: 20992
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1069 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Đất ở là đất xây dựng được.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #421607   14/04/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Chào bạn, vấn đề của bạn Phòng Tranh tụng CT TNHH LTDKingdom tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 12-Luật Đất đai 2013 : Những hành vi bị nghiêm cấm

    "1. Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai.

    2. Vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố.

    3. Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích.

    4. Không thực hiện đúng quy định của pháp luật khi thực hiện quyền của người sử dụng đất.

    5. Nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức đối với hộ gia đình, cá nhân theo quy định của Luật này.

    6. Sử dụng đất, thực hiện giao dịch về quyền sử dụng đất mà không đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    ........................"

    Theo quy định này, việc bạn sử dụng đất ở để xây dựng xây dựng kho là sử dụng đất không đúng mục đích và hành vi sẽ bị xử phạt .Vì vậy, để xây dựng nhà kho bạn cần làm thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng đất.

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Để được tư vấn trực tiếp vui lòng liên hệ: Ms Thủy 0987079125

     

     

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #421637   14/04/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3241)
    Số điểm: 20992
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1069 lần
    Lawyer

    Để tránh gây hoang mang cho người hỏi, tôi nghĩ cần trao đổi cụ thể hơn như sau:

    Văn bản pháp luật rất bao la nhưng vẫn không bao quát được tất cả các trường hợp hoặc vấn đề phát sinh trong cuộc sống và tư vấn pháp luật cũng không hẳn chỉ là quy định trên văn bản pháp luật mà còn là thực tế áp dụng trong cuộc sống. Vì vậy, bạn đọc chỉ cần làm thủ tục khi xin giấy phép xây dựng kho là rõ ngay.

    Chúc bạn đọc thành công trong vụ việc!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #422192   21/04/2016

    hmtlth
    hmtlth
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2012
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1294
    Cảm ơn: 77
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn,

    Vấn đề của bạn, chúng tôi  xin được trả lời như sau:

    Theo quy định của Luật Đất đai 2013, căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được chia thành các loại như sau:

    Điều 13.

    1. Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất:

    a) Đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa, đất đồng cỏ dùng vào chăn nuôi, đất trồng cây hàng năm khác; 

    b) Đất trồng cây lâu năm; 

    c) Đất rừng sản xuất;

    d) Đất rừng phòng hộ;

    đ) Đất rừng đặc dụng;

    e) Đất nuôi trồng thuỷ sản;

    g) Đất làm muối;

    h) Đất nông nghiệp khác theo quy định của Chính phủ; 

    2. Nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất: a) Đất ở gồm đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị;

    ....

    d) Đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp gồm đất xây dựng khu công nghiệp; đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm; 

    ...

    3. Nhóm đất chưa sử dụng bao gồm các loại đất chưa xác định mục đích sử dụng.

    Trường hợp của bạn, 7 lô đất ban đầu là đất phi nông nghiệp, cụ thể là đất ở. Sau đó 7 lô đất này được chuyển sang để xây dựng làm kho trữ cá với mục đích sản xuất, kinh doanh, có nghĩa là đất phi nông nghiệp không phải đất ở.

    Theo quy định tại Điều 11. Đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất, Thông tư 02/2015/TT-BTNMT ngày 27 tháng 01 năm 2015 Quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 44/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính Phủ.

    1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng phải đăng ký biến động, bao gồm:

    a) Chuyển đất trồng cây hàng năm sang xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép;

    b) Chuyển đất ở sang đất phi nông nghiệp không phải là đất ở.

    Như vậy trường hợp mà bạn đưa ra là trường hợp thuộc Điểm b, Khoản 1 Điều 11 nêu trên, có nghĩa là 07 lô đất này của bạn cần phải được đăng ký biến động và không cần phải xin phép cơ quan Nhà nước.

    Về thủ tục đăng ký biến động được quy định khá rõ ngay tại Khoản 2 và 3, Điều 11 Thông tư trên, cụ thể như sau:

    Hồ sơ: 01 bộ, gồm:

    1. Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK ban hành kèm Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT;

    2. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận).

    Trình tự thủ tục: Nộp hồ sơ và nhận kết quả tại Văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện/quận/thành phố, hoặc bộ phận một cửa của địa phương.

    Như vậy, trường hợp của bạn cần phải đăng ký biến động đất theo quy định của pháp luật. Nếu không đăng ký, trường hợp này sẽ bị xử lý theo quy định tại Khoản 2, Điều 12 Nghị định 102/2014/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai.

    Người tư vấn: Hoàng Minh Thảo

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-