DanLuat 2015

CHUYỂN ĐỔI VIÊN CHỨC THÀNH CÔNG CHỨC

Chủ đề   RSS   
  • #390971 07/07/2015

    ppd123

    Sơ sinh


    Tham gia:27/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CHUYỂN ĐỔI VIÊN CHỨC THÀNH CÔNG CHỨC

    Câu hỏi

    A làm việc ở một đơn vị sự nghiệp công lập của nhà nước từ năm 2006 đến năm 2013 A thi đỗ viên chức tại đơn vị này, năm 2014 A chuyển lên đơn vị cấp trên (Cơ quan quản lý) và được chuyển thành công chức.

    1.     Xin Hỏi trường hợp của A cơ quan quản lý trên có thực hiện đúng pháp luật về cán bộ công chức, viên chức không?

    Cập nhật bởi ppd123 ngày 07/07/2015 02:02:44 CH
     
    8392 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #391638   11/07/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1062 lần


    Dữ liệu bạn nêu ra chưa đủ để xem xét. Việc viên chức làm việc lâu năm được chuyển đổi sang công chức thì phải thực hiện xét tuyển theo quy định.

    Điều 42. Chuyển đổi giữa viên chức và cán bộ, công chức

    1. Viên chức đã có thời gian làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập từ đủ 60 tháng trở lên (không kể thời gian tập sự), có trình độ đào tạo, kinh nghiệm công tác và đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng, khi cơ quan quản lý, sử dụng công chức có nhu cầu tuyển dụng thì được xét chuyển vào công chức không qua thi tuyển theo quy định của pháp luật về công chức.

    2. Viên chức khi được tiếp nhận, bổ nhiệm vào các vị trí việc làm được pháp luật quy định là công chức trong các cơ quan, tổ chức của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội thì phải thực hiện quy trình xét chuyển thành công chức không qua thi tuyển theo quy định của pháp luật về công chức; đồng thời quyết định tiếp nhận, bổ nhiệm là quyết định tuyển dụng.

    3. Viên chức được bổ nhiệm giữ các vị trí trong bộ máy lãnh đạo, quản lý của đơn vị sự nghiệp công lập mà pháp luật quy định là công chức khi bổ nhiệm vào ngạch công chức tương ứng với vị trí việc làm phải hoàn thiện tiêu chuẩn của ngạch được bổ nhiệm; đồng thời được giữ nguyên chức danh nghề nghiệp đã bổ nhiệm, được hưởng chế độ tiền lương và các chế độ khác như viên chức của đơn vị sự nghiệp công lập.

    4. Cán bộ, công chức được điều động về làm viên chức trong các đơn vị sự nghiệp công lập khi có đủ các tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định của pháp luật về viên chức.

    Nghị định 29/2012/NĐ-CP về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-