Chuyển đổi tư cách pháp nhân

Chủ đề   RSS   
  • #309917 18/02/2014

    munsu2110

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển đổi tư cách pháp nhân

    Thưa luật sư, bên tôi (Quỹ đầu tư phát triển )có ký hợp đồng tín dụng với một công ty TNHH, bây giờ công ty đã chuyển đổi thành công ty cổ phần. 

    Nếu bên tôi nhận được thông báo thay đổi loại hình doanh nghiệp của công ty TNHH và sau đó làm biên bản thỏa thuận ba bên giữa Quỹ, công ty TNHH và công ty Cổ phần, trong đó công ty cổ phần đồng ý kế thừa toàn bộ trách nhiệm trả nợ của hợp đồng tín dụng đã ký giữa bên Quỹ và công ty TNHH để không cần ký lại các hợp đồng cũ (hợp đồng tín dụng, hợp đồng thế chấp đã ký với công ty TNHH) thì có chặt chẽ và đúng pháp luật không? Mong luật sư tư vấn giúp.

    Xin cảm ơn.

     
    12212 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #310025   19/02/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Căn cứ thông tin bạn nêu, căn cứ quy định của Luật doanh nghiệp về quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp chuyển đổi, doanh nghiệp bị chuyển đổi Luật sư trả lời bạn như sau:

    Theo quy định tại Điều 154 Luật Doanh nghiệp năm 2005 sau khi có quyết định chuyển đổi Doanh nghiệp phải thực hiện các thủ tục về đăng ký kinh doanh.

    Sau khi đăng ký kinh doanh, công ty được chuyển đổi chấm dứt tồn tại; công ty chuyển đổi được hưởng các quyền và lợi ích hợp pháp, chịu trách nhiệm về các khoản nợ chưa thanh toán, hợp đồng lao động và nghĩa vụ tài sản khác của công ty được chuyển đổi.

    Toàn bộ quyền và nghĩa vụ của công ty bị chuyển đổi - Công ty TNHH sé được công ty chuyển đổi - Công ty cổ phần kế thừa.

    Tuy nhiên để nhất quán và đảm bảo tính liên tục của thông tin trong hợp đồng phía bạn và công ty cổ phần được chuyển đổi nên có văn bản thể hiện nội dung này hoặc có thể ký lại hợp đồng cho thuận tiện.

    Chúc bạn khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    munsu2110 (25/02/2014)
  • #310298   20/02/2014

    Libra_L
    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1423
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    chào bạn,

    Mọi nghĩa vụ của công ty TNHH sẽ được công ty cổ phần kế thừa. Tuy nhiên, để thống nhất thì bên bạn (quỹ dầu tư phát triển) nên làm một thao tác: Thêm phụ lục của hợp đồng thể hiện phần nội dung thay đổi trong hợp đồng.

    thân !

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Libra_L vì bài viết hữu ích
    munsu2110 (25/02/2014)
  • #311012   25/02/2014

    munsu2110
    munsu2110

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật sư, nếu ký lại hợp đồng thì bên tôi phải ký hết từ hợp đồng TD, hợp đồng thế chấp, khế ước nhận nợ với Cty CP Vậy những hồ sơ giải ngân đã thực hiện với công ty TNHH thì có phải thay đổi không? nếu chỉ ký lại các hợp đồng thôi thì có chặt chẽ không? Xin Luật sư tư vấn thêm.

     
    Báo quản trị |  
  • #311115   25/02/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư tiếp tục tư vấn cho bạn như sau:

    Trường hợp này không nhất thiết phải ký lại tất cả các hợp đồng vì trong thông báo về việc thay đổi từ công ty TNHH thành công ty cổ phần đã phải nêu rõ quyền và nghĩa vụ của Công ty cổ phần rồi.

    Tuy nhiên nếu để chặt chẽ và thuận lợi hơn nữa các bên có thể ký lại hợp đồng chỉ thay Công ty TNHH thành Công ty cổ phần, các nội dung của Hợp đồng vân được giữ nguyên.

    Lưu ý toàn bộ hồ sơ cần phải lưu giữ để phục vụ việc giải trình với các cơ quan chức năng khi cần thiết.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #311014   25/02/2014

    munsu2110
    munsu2110

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn Libra_L, bạn cho mình hỏi thêm là khi ký phụ lục hợp đồng thì mình phải ký ra sao vì chỉ thay đổi tên bên vay. Và khi ký PL hợp đồng thì vẫn là công ty cũ ký và sửa đổi bên đi vay (công ty mới) đúng không? Vì công ty mới không hề ký vào hợp đồng td nên nếu ký phụ lục hợp đồng thì sẽ bất hợp lý. Mong nhận được góp ý, giúp đỡ của bạn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281