Chuyển đổi quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #398217 01/09/2015

    Chuyển đổi quyền sử dụng đất

    Năm 2014 Ông nội có chuyển nhượng quyền sử dụng một mảnh ( sổ đỏ có ghi là Đất Ở Và Vườn ) có diện tích rộng hơn 300m2 cho 2 người còn trai và ông có giữ lại một ít để làm nhà thờ dưới tên chủ sử dụng là ông. Người con cả được 170m2. Nhưng khi nhận sổ đỏ về thì trong sổ đỏ của người con cả có ghi " 50m2 là đất vườn có thời hạn sử dụng là 50 năm và còn lại là đất ở " nhưng 2 sổ đỏ kia thì không bị vậy. Mn cho mình hỏi sổ đỏ ghi thế là sao, sau 50 năm thì 50m2 đó có bị nhà nước thu hồi hay không ?

    Cập nhật bởi dotrunghoa93 ngày 01/09/2015 09:48:09 SA
     
    3241 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #398355   02/09/2015

    thanhonap
    thanhonap

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2013
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 109
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Bác nào gwpj tình huống này xin cho ý kiến để mọ người tham khảo nhé. Em cũng đang ở tình trang gần tương tự

     
    Báo quản trị |  
  • #398456   03/09/2015

    saomaivang
    saomaivang
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2015
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn.

    - Trường hợp sổ đỏ nhà bạn được thể hiện như vậy là rất bình thường, bởi trong 1 giấy chứng nhận có thể thể hiện nhiều loại đất khác nhau trên cùng 1 thửa như: đất ở, đất nông nghiệp, đất dịch vụ... 

    Năm 2014 Ông nội có chuyển nhượng quyền sử dụng một mảnh ( sổ đỏ có ghi là Đất Ở Và Vườn ) có diện tích rộng hơn 300m2cho 2 người còn trai 

    trong sổ đỏ của ông nội bạn trước đây có ghi 1 phần là đất vườn, và trong 170 m2 đất ông bạn cho người con trai cả có phần đất vườn này (chính là 50m2 với thời hạn sử dụng 50 năm)

    - Về 50m2 là đất vườn có thời hạn sử dụng là 50 năm:

    Thứ nhất, hết thời hạn ghi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nếu hộ gia đình, cá nhân vẫn có nhu cầu sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất với thời hạn 50 năm.

    Khoản 1 Điều 126 Luật đất đai năm 2013 quy định: “Thời hạn giao đất, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp theo quy định tại khoản 1, khoản 2, điểm b khoản 3, khoản 4 và khoản 5 Điều 129 của Luật này là 50 năm. Khi hết thời hạn, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại khoản này.”

    Thứ hai, hết thời hạn giao đất mà hộ gia đình, cá nhân không có nhu cầu tiếp tục sử dụng đất thì nhà nước thu hồi đất theo hình thức đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn nhưng không được gia hạn (theo khoản 1 Điều 65 Luật đất đai 2013)

    Tuy nhiên, 50m2 đất vườn nêu trên vẫn có thể được chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn sang đất ở. Trình tự thủ tục bạn có thể thao khảo tại Điều 57 luật đất đai 2013 và Điều 69, Nghị định 43/2014-NĐ/CP.

    Mọi thắc mắc cần giải đáp, xin vui lòng liên hệ: 0976850129

    Email: baotrotuphap01@gmail.com

    Ad: 17t4 Hoàng Đạo Thúy, quận Cầu Giấy, Hà Nội

     
    Báo quản trị |