Chuyển đổi lối đi

Chủ đề   RSS   
  • #54681 23/06/2010

    mnguyet78

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển đổi lối đi

    Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi sự việc như sau :
    Cha ông Thương có ruộng đất rất nhiều (trước năm 1975) . Cha ông Thương cho cha ông Liệu một thửa đất để làm nhà ở và cho cha ông Liệu đi nhờ lối đi(do cha ông Thương làm năm 1960) ra đường công cộng . Đến năm 1994 ông Thương bán thửa đất phía trước cho ông Nhã (bao gồm cả đất và con đường ) , đồng thời ông Thương mở lối đi khác thuận tiện cho gia đình ông Liệu đi ra đường công cộng . Khi ông nhã tiến hành hợp nhất thữa đất mới mua và lối đi vào phần đất của mình thì ông Liệu không cho mà cứ dùng lối đi củ để đi làm phân cắt vườn ông Nhã làm hai phần rất bất tiện trong sinh hoạt .
    Khi mua đất thì ông Nhã làm đủ thủ tục chuyển nhượng đất và được cấp sổ đỏ (bao gồm  cả lối đi củ) . Ông Thương đã chuyển ra gần đường công cộng và không sử dụng lối đi đó nữa , hiện ông Thương chỉ có sách lục củ (giấy tờ củ trước 1975) để chứng minh là đât của mình .
    Luật sư cho tôi hỏi hành động của ông Liệu đúng hay sai ? Ông Thương có quyền chuyển đổi lối đi không ?
    Tôi rất mong  luật sư giúp tôi
    Cập nhật bởi mnguyet78 ngày 24/06/2010 05:27:48 AM
     
    7966 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #54698   24/06/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Thông tin bạn đưa ra có vấn đề gì đó không ổn. Ông Thương bán cho ông Nhã "cả đất và con đường", sao sổ đỏ của ông Nhã lại "không có lối đi cũ"? Và nếu đúng sổ đỏ của ông Nhã như thế thì lối đi cũ vẫn thuộc quyền sử dụng của ông Thương. Việc ông Thương có cho ông Liệu sử dụng lối đi đó hay không, có chuyển lối đi khác hay không là quyền của ông ấy chứ. Trừ trường hợp đất của ông Liệu bị vây bọc bởi đất của ông Thương và ông Nhã, thì ông Liệu có quyền yêu cầu một trong hai ông này dành cho mình một lối đi ra đường công cộng, nhưng ông Liệu phải đền bù cho người dành cho ông lối đi đó (Điều 275 BLDS).

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #54759   24/06/2010

    mnguyet78
    mnguyet78

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuển đổi lối đi có từ lâu đời

    Ông Tân và ông Tư là bà con họ tộc , ông Tân cho ông Tư một lô đất gần bên để ở .Ông Tân có một phần đất trước nhà gần đường công cộng , trên phần đất này ông Tân mở lối đi ra đường công cộng (lối đi chia phần đất làm hai lô đất ) , ông Tân cho ông Tư đi nhờ lối đi này (trước năm 1975). Đến năm 1977 ông Tân bán cho ông Kính một lô đất (sau đó ông Kính bán lại cho ông Tú năm 1980) và đến năm 1994 ông Tân bán tiếp lô còn lại cho ông Tú . Đồng thời ông Tân viết giấy chuyển nhượng lối đi củ cho ông Tú và mở lối đi mới thuận tiện cho ông Tư đi , nhưng ông Tư không đồng ý đi lối đi mới và cho rằng : ông Tân không có quyền chuyển đổi lối đi. Hiện nay ông Tư vẫn đi lối đi củ làm phân cắt vườn ông Tú làm hai phần .
    Ông Tân có đầy đủ giấy tờ chứng minh phần đất có lối đi củ là của mình , còn việc cho ông Tư đi nhờ thì chỉ thỏa thuận bằng miệng không có giấy tờ .
    Tôi xin luật sư tư vấn : ông Tân có quyền chuyển đổi lối đi không ? Việc này giải quyết như thế nào ?
    Trong thời gian chờ đợi tôi chân thành cảm ơn luật sư .
    Cập nhật bởi mnguyet78 ngày 24/06/2010 07:00:03 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #54784   25/06/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn VƯƠNG QUỐC ANH!
    Bạn đã lập một chủ đề y chang thế này và đã được tư vấn tại đây http://danluat.thuvienphapluat.vn/Forums/ShowPosts.aspx?ThreadID=31575&PageIndex=1#54681

    và đây: http://danluat.thuvienphapluat.vn/Forums/ShowPosts.aspx?ThreadID=31544&PageIndex=1#54621
    Cập nhật bởi daonhan ngày 29/06/2010 08:30:06 AM Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 25/06/2010 02:48:31 AM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #54827   25/06/2010

    mnguyet78
    mnguyet78

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền sở hữu lối đi

    Xin luật sư tư vấn giúp tôi :
    Tôi có một lô đất (trước năm 1975) . Bà con hàng xóm cứ đi ngang qua đất nhà tôi thành một lối đi . Khi tôi tiến hành rào lại và mở lối đi khác cho họ đi thì họ không chấp nhận mà cho rằng : Đây là lối đi chung không ai có quyền chuyển đổi .
    Tôi xin hỏi luật sư : Tôi có đủ cơ sở pháp lí để sở hữu lô đất trên , vậy tôi có quyền sở hữu lối đi đó  không ?
    Xin chân thành cảm ơn luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #54826   25/06/2010

    mnguyet78
    mnguyet78

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển đổi lối đi công cộng

    Xin luật sư tư vấn giúp tôi :
    Khi tôi mua đất thì có một lối đi công cộng chia lô đất của tôi làm hai phần . Để thuận tiện trong sinh hoạt thì UBND Xã hợp nhất hai lô đất làm một lô và UBND Huyện cấp sổ đỏ cho tôi sử dụng lô đất  . Để tạo điều kiện cho các hộ có lối đi thì UBND Xã mở lối đi mới thuận tiện cho các hộ đi . Sau khi có sổ đỏ , tôi tiến hành làm tường rào thì các hộ không không cho rào và cho rằng đây là đường công cộng , không ai có quyền chuyển đổi và tiếp tục đi lối đi củ chia lô đất tôi làm hai phần .
    Tôi hỏi luật sư : UBND Xã và  UBND Huyện có quyền chuyển đổi lối đi công cộng không ? Cấp nào có quyền chuyển đổi lối đi công cộng ?
     
    Báo quản trị |  
  • #54655   23/06/2010

    mnguyet78
    mnguyet78

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có quyền chuyển đổi lối đi không ?

    Xin  luật sư tư vấn giúp tôi sự việc sau :
    Cha ông Thương có nhiều ruộng đất (trước năm 1975) . Cha ông Liệu là bà con họ tộc với cha ông Thương . Cha ông Thương cho cha ông Liệu một lô đất cạnh nhà mình để ở . Cha ông Thương cho cha ông Liệu đi nhờ lối đi (do cha ông Thương làm năm 1960) qua lô đất trước nhà ra đường công cộng . Đến năm 1995 thì ông Thương bán lô đất trước nhà (bao gồm cả lối đi mà ông Liệu đang đi ) cho ông Nhả , đông thời ông Thương mở lối đi mới thuận tiện cho ông Liệu đi ra đường công cộng , nhưng ông Liệu không chấp nhận đi lối đi mới mà cứ đi theo lối đi củ và cho rằng : ông Thương không có quyền chuyển đổi lối đi đã có từ lâu , còn ông Thương căn cứ trên sơ đồ củ (trước năm 1975) cho rằng : đất của tôi thì tôi có quyền chuyển đổi , và thực tế ông Thương đã bán đất cho nhiều người và được nhà nước công nhận .
    Xin luật sư cho biết ai đúng , ai sai ?
     
    Báo quản trị |  
  • #54653   23/06/2010

    mnguyet78
    mnguyet78

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    TRANH CHẤP LỐI ĐI LÂU ĐỜI

    Xin luật sư tư vấn giúp tôi sự việc sau :
    Cha ông Thương có nhiều ruộng đất (trước năm 1975) . Cha ông Thương cho cha ông Liệu một lô đất sát bên cạnh để ở . Cha ông Thương cho cha ông Liệu đi nhờ lối đi (do cha ông Thương làm năm 1960) trước nhà ra đường công cộng . Đến năm 1995 thì ông Thương bán lô đất trước nhà (bao gồm cả lối đi mà mà ông Liệu đang đi ) cho ông Nhả , đồng thời ông Thương mở lối đi mới thuận tiện cho ông Liệu ra đường công cộng , nhưng ông Liệu không đồng ý mà cứ đi theo lối đi củ và cho rằng : ông Thương không có quyền chuyển đổi lối đi đã có từ lâu , còn ông Thương cho rằng : đất của tôi thì tôi có quyền chuyển đổi . Ông Nhả tiến hành rào phần đất của mình lại thì ông Liệu không cho rào . Hiện nay ông Thương chỉ có sơ đồ củ (trước năm 1975) để chứng minh nguồn gốc đất của mình . Hiện nay ông Thương đã bán đất cho  nhiều người  và được nhà nước công nhận , vậy ông Thương có quyền chuyển đổi lối đi không ?
    Luật sư tư vấn giúp tôi , rất cảm ơn .
     
    Báo quản trị |  
  • #54577   22/06/2010

    mnguyet78
    mnguyet78

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    TRANH CHẤP LỐI ĐI LÂU ĐỜI

    Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi sự việc như sau :
    Cha ông Thương có ruộng đất rất nhiều (trước năm 1975) . Cha ông Thương cho cha ông Liệu một thửa đất để làm nhà ở và cho cha ông Liệu đi nhờ lối đi(do cha ông Thương làm năm 1960) ra đường công cộng . Đến năm 1994 ông Thương bán thửa đất phía trước cho ông Nhã (bao gồm cả đất và con đường ) , đồng thời ông Thương mở lối đi khác thuận tiện  cho gia đình ông Liệu đi ra đường công cộng . Khi ông nhã tiến hành hợp nhất thữa đất mới mua và lối đi vào phần đất của mình thì ông Liệu không cho mà cứ dùng lối đi củ để đi làm phân cắt vườn ông Nhã làm hai phần  rất bất tiện trong sinh hoạt .
    Khi mua đất thì ông Nhã làm đủ thủ tục chuyển nhượng đất và được cấp sổ đỏ (trong sổ đỏ không có lối đi củ) . Ông Thương đã chuyển ra gần đường công cộng và không sử dụng lối đi đó nữa , hiện ông Thương chỉ có sách lục củ (giấy tờ củ trước 1975) để chứng minh là đât của mình .
    Luật sư cho tôi hỏi hành động của ông Liệu đúng hay sai ? Ông Thương có quyền chuyển đổi lối đi không ?
    Tôi gởi sơ đồ cho luật sư xem
    Cập nhật bởi mnguyet78 ngày 22/06/2010 03:18:44 PM Cập nhật bởi mnguyet78 ngày 22/06/2010 03:16:25 PM
     
    Báo quản trị |