Chuyển đổi loại hình Doanh Nghiệp từ cổ phần sang TNHH 2 thành viên???

Chủ đề   RSS   
  • #48924 03/05/2010

    nhthai12

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển đổi loại hình Doanh Nghiệp từ cổ phần sang TNHH 2 thành viên???

    Chào các Luật sư;
    Xin các Luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp sau:

    C.ty tôi đang công tác là C.ty Cổ Phần, do nhiều lí do nên nay muốn chuyển đổi sang loại hình TNHH 2 thành viên trở lên có được không? Vì Tôi tìm một số thông tin trên web của Sở KH và ĐT TP.HCM, chỉ thấy một số mẫu biểu chuyển từ C.ty Cổ Phần sang C.ty TNHH MTV thôi, còn chuyển sang TNHH 2 TV trở lên thì không thấy.

    Cảm ơn các Luật sư.


    Cập nhật bởi admin ngày 11/09/2010 12:02:20 PM
     
    17919 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #52180   24/05/2010

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2071
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 73 lần


    Chào anh,

    Hiện nay Luật doanh nghiệp và nghị định 139/2007/NĐ-CP không có quy định cụ thể về thủ tục chuyển đổi Công ty cổ phần thành Công ty TNHH 2 thành viên trở lên.

    Tuy nhiên, Nghi định 43/2010/NĐ-CP (hiệu lực từ 01/06/2010) có quy định tại Điều 23.4 về “chuyển đổi công ty TNHH thành công ty cổ phần và ngược lại”.

    Anh nên liên hệ tại Sở Kế hoạch đầu tư để được hướng dẫn. Tôi nghĩ sau ngày 01/06/2010, Sở KHĐT sẽ hướng dẫn chi tiết biểu mẫu để làm thủ tục chuyển đổi.

    * Hồ sơ đăng ký chuyển đổi bao gồm: (thực tiện từ ngày 01/06/2010)

     a) Giấy đề nghị chuyển đổi doanh nghiệp;
     b) Quyết định và Biên bản họp của Hội đồng thành viên về việc chuyển đổi công ty;
     c) Điều lệ công ty sau khi chuyển đổi;
     d) Danh sách thành viên và các giấy tờ theo quy định của Luật Doanh nghiệp;
     đ) Hợp đồng chuyển nhượng phần vốn góp hoặc thỏa thuận góp vốn đầu tư.

    Khi nhận Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp của công ty chuyển đổi, công ty phải nộp lại bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ tương đương khác của công ty được chuyển đổi.

    Trân trọng.
    Cập nhật bởi admin ngày 11/09/2010 01:44:17 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #57961   15/08/2010

    lstri
    lstri
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 57 lần


    Chào bạn . Theo Luật Doanh Nghiệp hiện hành thì:

    CTy TNHH 2 thành viên trở lên: số lượng thành viên từ 2 đến 50 thành viên là tổ chức, cá nhân.
    CTy CP;số lượng CỔ ĐÔNG từ 3 cổ đông trở lên.

    Vậy nên.

    Nếu Cty CP của bạn có số cổ đông từ 50 trở xuống thì chuyển thành cty THNN 2 TV trở lên đơn giản hơn cty CP có trên 50 cổ đông vì có trên 50 cổ đông thì phải chuyển nhượng cổ phần qua lại sao cho số lượng cổ đông chỉ còn không quá 50 cổ đông, sau đó mới chuyển thành CT TNHH 2TV trở lên.

    Thân ái.

    LS ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - tridang81@yahoo.com.
    HÃNG LUẬT ROMA - 53 Nguyễn Cửu Vân, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

    Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

    HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

    Web; romalaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #58345   21/08/2010

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2071
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 73 lần


    Cảm ơn ý kiến của luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #60071   09/09/2010

    anhminh0406
    anhminh0406

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty chúng tôi cũng đang thực hiện thủ tục để chuyển đổi loại hình doanh nghiệp từ cổ phần
    sang Công ty TNHH 2 thành viên. Luật sư cho tôi được hỏi, khi thực hiện chuyển đổi, Công ty tôi có phải thực hiện thanh quyết toán các nghĩa vụ tài chính với nhà nước và khách hàng không? có
    phải thanh lý hợp đồng với khách hàng và ký lại do việc thay đổi tên Công ty không. Việc quyết
    toán thuế với Nhà nước thực hiện trước hay sau khi có quyết định chuyển đổi của Sở Kế
    hoạch và Đầu tư?

    (Xem lại chủ đề Luật sư đã tư vấn tại link này:
    http://danluat.thuvienphapluat.vn/Forums/ShowPosts.aspx?ThreadID=30095&PageIndex=1#48924)
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 10/09/2010 06:58:20 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #61090   16/09/2010

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2071
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 73 lần


    Chào anh/chị,

    Căn cứ theo quy định tại Điều 154 của Luật doanh nghiệp 2005 về chuyển đổi công ty, "sau khi đăng ký kinh doanh, công ty chuyển đổi chấm dứt tồn tại; công ty chuyển đổi được hưởng các quyền và lợi ích hợp pháp, chịu trách nhiệm về các khoản nợ chưa thanh toán, hợp đồng lao động và nghĩa vụ tài chính khác của công ty được chuyển đổi".

    Trường hợp công ty anh/chị là công ty cổ phần (công ty được chuyển đổi)  chuyển đổi thành công ty TNHH 2 thành viên (công ty chuyển đổi) thì Cty TNHH 2 TV sẽ kế thừa quyền và nghĩa vụ của Cty cổ phần.

    Theo quy định về đăng ký kinh doanh công ty chuyển đổi quy định tại Nghị định 43/2010/NĐ-CP ngày 15/4/2010 thì không có quy định phải thực hiện thanh quyết toán các nghĩa vụ tài chính với nhà nước và khách hàng khi chuyển đổi công ty và/hoặc thay đổi tên công ty. Tuy nhiên, trên thực tế các Sở KHĐT vẫn yêu cầu các doanh nghiệp phải làm thủ tục thanh lý hóa đơn với cơ quan thuế và nộp biên bản thanh lý này kèm theo hồ sơ đăng ký chuyển đổi công ty.

    Trân trọng. 
     
    Báo quản trị |  
  • #96826   20/04/2011

    viviane
    viviane

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy cho em hỏi khi chuyển đổi như vậy thì có đổi tên doanh nghiệp không, nếu muốn đổi tên cùng lúc với chuyển dổi từ cổ phần sang TNHH hoặc nếu muốn giữ tên cũ thì cần làm thêm những thủ tục gì. Xin tư vấn giúp. Cảm ơn luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #139312   13/10/2011

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2071
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 73 lần


    Việc đổi tên hay không là do ý chí của doanh nghiệp. Tuy nhiên, thuật ngữ "Công ty cổ phần" sẽ đổi thàng "Công ty TNHH".

    Trong trường hợp doanh nghiệp muốn đổi sang một tên khác thì phải làm thủ tục thay đổi tên doanh nghiệp. Thủ tục này có thể thực hiện cùng lúc với việc chuyển đổi loại hình doanh nghiệp.
     
    Báo quản trị |  
  • #273727   06/07/2013

    thanh8s2
    thanh8s2

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa ls,

    Vậy nếu trong trường hợp tôi là một cổ đông chỉ nắm khoảng 1-2%  cổ phần, và trong khi cty của tôi chuyển đổi sang cty TNHH, tôi không biết việc này. Vậy trong trong trường hợp này tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình?

    Cám ơn các ls.

     
    Báo quản trị |  
  • #277146   23/07/2013

    minhhnguyet987
    minhhnguyet987

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư!

    công ty chúng tôi là công ty Cp (có 3 cổ đông ) thành lập đến nay đã quá 3 năm, hiện nay 2 cổ  xin chuyển nhượng cổ phần trong công ty cho 2 người mới và công ty muốn chuyển đổi thành công ty Cổ phần.

    Vậy xin luật sư cho tôi hỏi:

    - Công ty tôi phải làm những bước gì, thủ tục như nào  báo lên Phòng Đăng ký kinh doanh để chuyển nhượng cổ phần cho 2 người mới đồng thời chuyển đổi loại hình thành TNHH 2 tviên trở lên?

    - Có thể làm cũng lúc 2 việc trên không?(vừa chuyển nhượng và chuyển đổi?)

    Trân trọng!

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls Lê Xuân Hiệp, thuộc Đoàn Luật sư tỉnh Ninh Thuận năm 2003. Luật sư thuộc Đoàn Luật sư TP.HCM năm 2008.