DanLuat 2015

Chuyển đổi loại hình doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #62234 26/09/2010

    ngonhi90_hslaw

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2009
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chuyển đổi loại hình doanh nghiệp

    Chào luật sư!

          Rất mong luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề này:

          1. Các doanh nghiệp và hợp tác xã có thể chuyển đổi sang bất kì loại hình doanh nghiệp khác theo yêu cầu kinh doanh của mình được không?

           2. Việc giải thể doanh nghiệp, hợp tác xã có hoàn toàn thuộc về quyền của chủ sở hữu hay không?

           Kính mong sự tư vấn của luật sư. chân thành cảm ơn!
     
    7968 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #62436   28/09/2010

    lsbuicongthanh
    lsbuicongthanh
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (619)
    Số điểm: 4004
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 165 lần


    Chào bạn,

    1. Các doanh nghiệp có thể chuyển đổi thành loại hình doanh nghiệp khác còn đối với hợp tác xã thì không được chuyển đổi.
    2. Các doanh nghiệp, hợp tác xã đều có quyền giải thể doanh nghiệp nhưng việc giải thể loại hình doanh nghiệp nào thì cần phải tuân theo quy định của pháp luật về loại hình doanh nghiệp đó.

     

    Trân trọng chào bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #62683   30/09/2010

    tuanvnonline
    tuanvnonline

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2008
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 101
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào em

          1. Các doanh nghiệp không thể chuyển đổi sang bất kì loại hình doanh nghiệp khác theo yêu cầu kinh doanh của mình được.

    Doanh nghiệp chỉ được chuyển đổi sang loại hình doanh nghiệp khác nhất định tùy thuộc vào loại hình doanh nghiệp trước đây.

    (Xem Điều 154, 155 Luật Doanh nghiệp 2005, Điều 21 Nghị định 139/2007/NĐ-CP. Hợp tác xã ko được chuyển đổi thành doanh nghiệp (theo quy định của Luật Hợp tác xã 2003)

           2. Việc giải thể doanh nghiệp, hợp tác xã thuộc quyền của chủ sở hữu nhưng không phải do họ hoàn toàn quyết định, giải thể phải tiến hành theo quy định của pháp luật và đảm bảo nghĩa vụ thanh toán nợ.

    CÔNG TY LUẬT KHAI PHONG

    P707-N2b, Hoàng Minh Giám, Thanh Xuân, Hà Nội

    Tel: 04-35641441 - Fax: 04-35641442

    www.khaiphong.vn - www.luatkhaiphong.com

     
    Báo quản trị |  
  • #64223   16/10/2010

    ngonhi90_hslaw
    ngonhi90_hslaw

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2009
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    vâng ! em hiểu rồi ạ! cảm ơn sự tư vấn nhiệt tình của ls Bùi Công Thành và tuanvnonline
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-