DanLuat 2015

CHUYỂN ĐỔI LOẠI HÌNH DOANH NGHIỆP

Chủ đề   RSS   
  • #449595 15/03/2017

    CHUYỂN ĐỔI LOẠI HÌNH DOANH NGHIỆP

    Hiện nay công ty mình là công ty cổ phần , nhưng trong quá trình hoạt đọng mình thấy loại hình này rất phức tạp hơi tí là phải BB họp cổ đông này nọ .... giờ mình muốn đổi thành DN tư nhân cố được không và nếu được thì cần những thủ tục gì . Mình xin cảm ơn !

     
    3875 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449641   16/03/2017

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (346)
    Số điểm: 2965
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 105 lần


    Chào bạn ! Tôi xin góp ý vấn đề của bạn như sau:

    Công ty CP muốn chuyển đổi laoị hình doanh nghiệp thì chỉ được chuyển đổi thành loại hình Công ty TNHH 1 TV và Công ty TNHH 2 TV trở lên, chứ không chuyển đổi thành loại hình DNTN được. Nếu còn thắc mắc bạn cứ đưa ra để mọi người cùng giải đáp. 

    Cập nhật bởi lawyerinthefuture ngày 16/03/2017 10:17:33 SA

    " Dám nghĩ, dám làm, dám cống hiến "

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lawyerinthefuture vì bài viết hữu ích
    phanhoai94 (08/08/2017)
  • #449644   16/03/2017

    Cho mình hỏi thêm là nếu chuyển đổi thành CTY TNHH 1 TV thì mình có được vừa làm giám đốc vừa làm kế toán không ? xin cảm ơn !

     
    Báo quản trị |  
  • #449657   16/03/2017

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 104 lần


    Luật kế toán cũ 2005 thì không cho phép nhưng Luật kế toán mới 2015 thì cho phép công ty TNHH một thành viên do cá nhân làm chủ sở hữu được phép kiếm kế toán nha bạn.

    Điều 13, khoản 7, Luật kế toán 2015:

    " Điều 13: Các hành vi bị nghiêm cấm:

    7. Người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ, trừ doanh nghiệp tư nhân và công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu."

     
    Báo quản trị |  
  • #454280   23/05/2017

    giaphattran
    giaphattran
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2015
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 900
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    chào bạn!

    về vấn đề của bạn, mình xin tư vấn như sau

    hiện tại, luật không có quy định về việc chuyển đổi loại hình công ty cổ phần thành doanh nghiệp tư nhân

    tuy nhiên, nếu bạn thấy công ty cổ phần rắc rối bạn có thể chuyển đổi sang loại hình công ty TNHH 1 thành viên (quy định tại điều 197 luật doanh nghiệp 2014) hoặc công ty TNHH 2 thành viên trở lên (quy định tại điều 198 luật doanh nghiệp 2014)

     
    Báo quản trị |  
  • #455783   03/06/2017

    Chào bạn mình xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    Bạn không nên chuyển từ loại hình công ty cổ phần thaanhf doanh nghiệp tư nhân mặc dù pháp luật không cấm như vậy, Bạn có thể lựa chọn công ty TNHH một thành viên, công ty TNHH 2 thành viên trở lên nó sẻ thuận tiện cho bạn hơn trong việc quản lý kinh doanh của doanh nghiệp.

    Còn về vấn đề vừa làm giám đốc vừa là kế toán theo quy định tại Khoản 7 Điều 14 Luật kế toán năm 2003 thì người quản lý doanh nghiệp không được phép kiêm nhiệm chức vụ kế toán, thủ quỹ. Bạn là giám đốc công ty TNHH tức là người quản lý doanh nghiệp này nên bạn sẽ không được phép kiêm nhiệm thêm cả chức vụ kế toán của công ty.

     
    Báo quản trị |  
  • #463855   07/08/2017

    hoanganhnha
    hoanganhnha

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2009
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    KieuNga1109 viết:

    Chào bạn mình xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    Bạn không nên chuyển từ loại hình công ty cổ phần thaanhf doanh nghiệp tư nhân mặc dù pháp luật không cấm như vậy, Bạn có thể lựa chọn công ty TNHH một thành viên, công ty TNHH 2 thành viên trở lên nó sẻ thuận tiện cho bạn hơn trong việc quản lý kinh doanh của doanh nghiệp.

    Còn về vấn đề vừa làm giám đốc vừa là kế toán theo quy định tại Khoản 7 Điều 14 Luật kế toán năm 2003 thì người quản lý doanh nghiệp không được phép kiêm nhiệm chức vụ kế toán, thủ quỹ. Bạn là giám đốc công ty TNHH tức là người quản lý doanh nghiệp này nên bạn sẽ không được phép kiêm nhiệm thêm cả chức vụ kế toán của công ty.

     

    Thiết nghĩ bạn KieuNga1109 nên nghiên cứu kĩ trước khi trả lời người khác, vì bạn trả lời sai sẽ ảnh hưởng tới người khác (trực tiếp hoặc gián tiếp) khi người ta tin và sử dụng lời tư vấn của bạn. Luật kế toán 2003 hết hiệu lực từ khi Luật kế toán 2015 có hiệu lực rồi mà, và ở trên cũng có bạn đã dẫn ra quy định đó rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #472286   26/10/2017

    truong_nhu
    truong_nhu
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (155)
    Số điểm: 2170
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 81 lần


    Hiện nay, dẫu không có quy định cấm, nhưng pháp luật chỉ quy định cho phép công ty chuyển đổi thành công ty TNHH thôi nha bạn!

    Bạn có thể xem trình tự và biểu mẫu cụ thể tại đây - đối với trường hợp chuyển thành Công ty TNHH một thành viên hoặc tại đây - đối với trường hợp chuyển thành Công ty TNHH từ hai thành viên trở lên.

    Trong trường hợp công ty của bạn chuyển thành công ty TNHH một thành viên do bạn làm chủ thì bạn có thể kiêm nhiệm chức Giám đốc và kế toán theo Khoản 7 Điều 13 của Luật kế toán 2015 nhé!

    Cập nhật bởi truong_nhu ngày 26/10/2017 08:15:59 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-