Chuyển đổi loại hình cty

Chủ đề   RSS   
  • #147413 14/11/2011

    manhho83

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Chuyển đổi loại hình cty

    Xin chào có thể tư vấn cho em một chút được ko ạ?
    Em đang mún chuyển đổi loại hình công ty từ cty TNHH một thành viên sang cty cổ phần nhưng mang hồ sơ lên Sở KHĐT, họ nói cty TNHH một thành viên không được phép chuyển lên cty cổ phần (mà rõ ràng theo hướng dẫn của Sở thì có được chuyển đổi). Vậy luật sư cho em hỏi cty em có được chuyển đổi thành công ty cổ phần hay không và nếu được, em sẽ thực hiện những thủ tục như thế nào ạ?
    Chân thành cám ơn!

     
    3896 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn manhho83 vì bài viết hữu ích
    dhieutmqt41b (14/08/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #198578   04/07/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9918)
    Số điểm: 56280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3757 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Điều 154 Luật doanh nghiệp quy định việc Chuyển đổi công ty như sau:

    Công ty trách nhiệm hữu hạn có thể được chuyển đổi thành công ty cổ phần hoặc ngược lại. Thủ tục chuyển đổi công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần (sau đây gọi là công ty được chuyển đổi) thành công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn (sau đây gọi là công ty chuyển đổi) được quy định như sau:

    1. Hội đồng thành viên, chủ sở hữu công ty hoặc Đại hội đồng cổ đông thông qua quyết định chuyển đổi và Điều lệ công ty chuyển đổi. Quyết định chuyển đổi phải có các nội dung chủ yếu về tên, địa chỉ trụ sở chính của công ty được chuyển đổi; tên, địa chỉ trụ sở chính của công ty chuyển đổi; thời hạn và điều kiện chuyển tài sản, phần vốn góp, cổ phần, trái phiếu của công ty được chuyển đổi thành tài sản, cổ phần, trái phiếu, phần vốn góp của công ty chuyển đổi; phương án sử dụng lao động; thời hạn thực hiện chuyển đổi;

    2. Quyết định chuyển đổi phải được gửi đến tất cả các chủ nợ và thông báo cho người lao động biết trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày thông qua quyết định;

    3. Việc đăng ký kinh doanh của công ty chuyển đổi được tiến hành theo quy định của Luật này. Trong trường hợp này, hồ sơ đăng ký kinh doanh phải kèm theo quyết định chuyển đổi.

    Sau khi đăng ký kinh doanh, công ty được chuyển đổi chấm dứt tồn tại; công ty chuyển đổi được hưởng các quyền và lợi ích hợp pháp, chịu trách nhiệm về các khoản nợ chưa thanh toán, hợp đồng lao động và nghĩa vụ tài sản khác của công ty được chuyển đổi.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    dhieutmqt41b (14/08/2013)
  • #279811   07/08/2013

    dhieutmqt41b
    dhieutmqt41b

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luật sư

    Luật sư cho em hỏi chút

    Công ty em đã chuyển đổi từ Cty TNHH sang Cty Cổ phần xong. Hiện cty TNHH cũ chưa quyết toán thuế tndn. Vậy đổi với cty cp mới, sẽ chỉ nhận số công nợ/tài sản đem sang hay phải chịu trách nhiệm cả việc quyết toán thuế của cty tnhh trước đây???. Quá trình chuyển đổi vẫn giữ nguyên mã số thuế.

     

    Trân trọng

     

     
    Báo quản trị |  
  • #280425   10/08/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9918)
    Số điểm: 56280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3757 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Công ty TNHH chuyển đổi thành công ty CP thì công ty CP đó sẽ chínht hức hoạt động từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và được sử dụng dấu từ ngày được cấp con dấu. Như vậy, do được chuyển đổi nên công ty CP đương nhiên sẽ kế thừa các quyền và nghĩa vụ từ công ty cũ nhưng đối với việc phải quyết thoán thuế từ công ty cũ sẽ gặp trở ngại vì con dấu cũ đã nộp và con dấu mới là con dấu công ty CP không thể sử dụng cho hồ sơ quyết toán thuế của công ty TNHH được

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    dhieutmqt41b (14/08/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com