DanLuat 2015

Chuyển đổi loại hình công ty và vốn điều lệ

Chủ đề   RSS   
  • #150330 25/11/2011

    hieuluong89

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển đổi loại hình công ty và vốn điều lệ

    Chào luật sư!

    Công ty tôi đang làm hiện giờ là Công ty TNHH có 2 thành viên trong hội đồng quản trị, nhưng giờ có một thành viên muốn rút vốn khỏi công ty, và công ty chỉ còn lại một thành viên. Vì vậy, Giám đốc công ty muốn một mình đứng tên công ty (với vốn điều lệ sau khi thành viên kia rút khỏi công ty) và chuyển thành Công ty TNHH MTV. Như vậy thủ tục chuyển đổi như thế nào ạ. Theo như Giám đốc công ty nói thì thành viên kia rút vốn thì vốn điều lệ sẽ tự động giảm nên ở đây tôi muốn hỏi thủ tục như thế nào ạ.

    Cảm ơn Luật sư!

     
    2929 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #151196   29/11/2011

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1278)
    Số điểm: 7294
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 276 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn phải làm thủ tục tại Sở Kế họach & Đầu tư để điều chỉnh giấy phép kinh doanh. Biểu mẫu có sẵn tại sở hoặc bạn có thể vào trang web của sở để lấy.

    Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    hieuluong89 (13/12/2011)
  • #151303   29/11/2011

    thienthancongly
    thienthancongly

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2008
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


    Bạn tham khảo Điều 32, Nghị định 102/2010/NĐ-CP nhé!

    Điều 32. Chuyển đổi công ty cổ phần hoặc công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên thành công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên

    1. Công ty cổ phần hoặc công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có thể chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên theo phương thức sau:

    a) Một cổ đông hoặc thành viên nhận chuyển nhượng toàn bộ cổ phần, phần vốn góp tương ứng của tất cả các cổ đông, thành viên còn lại;

    b) Một cổ đông hoặc thành viên là pháp nhân nhận góp vốn đầu tư bằng toàn bộ cổ phần hoặc phần vốn góp của tất cả các cổ đông, thành viên còn lại;

    c) Một tổ chức hoặc cá nhân không phải là thành viên hoặc cổ đông nhận chuyển nhượng hoặc nhận góp vốn đầu tư bằng toàn bộ số cổ phần hoặc phần vốn góp của tất cả cổ đông hoặc thành viên của công ty.

    2. Việc chuyển nhượng hoặc nhận góp vốn đầu tư bằng cổ phần, phần vốn góp quy định tại khoản 1 Điều này phải thực hiện theo giá thị trường, giá được định theo phương pháp tài sản, phương pháp dòng tiền chiết khấu hoặc phương pháp khác.

    3. Trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày một cổ đông hoặc một thành viên nhận chuyển nhượng quy định tại điểm a, khoản 1 Điều này hoặc nhận góp vốn đầu tư quy định tại điểm b, khoản 1 Điều này hoặc một người khác nhận chuyển nhượng hoặc nhận góp vốn đầu tư quy định tại điểm c khoản 1 Điều này, công ty gửi hoặc nộp hồ sơ chuyển đổi tại cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền quản lý về đầu tư đã cấp Giấy chứng nhận đầu tư. Hồ sơ chuyển đổi thực hiện theo quy định tương ứng của Nghị định số 43/2010/NĐ-CP ngày 15 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp.

    Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ chuyển đổi, cơ quan đăng ký kinh doanh hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền quản lý về đầu tư cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đầu tư.

    4. Công ty chuyển đổi đương nhiên kế thừa toàn bộ các quyền và lợi ích hợp pháp, chịu trách nhiệm về các khoản nợ, gồm cả nợ thuế, hợp đồng lao động và các nghĩa vụ khác của công ty được chuyển đổi.

    5. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đầu tư quy định tại khoản 3 Điều này, cơ quan đăng ký kinh doanh hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền quản lý về đầu tư phải thông báo cho các cơ quan nhà nước liên quan theo quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật Doanh nghiệp; đồng thời xóa tên công ty được chuyển đổi trong sổ đăng ký doanh nghiệp.

    Luật sư Kiều Anh Vũ

    ___________________________________________________________________

    The lawyer is who defends you at the risk of your pocketbook, reputation and life.

    Luật sư là người bảo vệ tài sản, danh vọng và cuộc sông của bạn.

    (Eugene E. Brussell)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thienthancongly vì bài viết hữu ích
    hieuluong89 (13/12/2011)

0 Thành viên đang online
-