DanLuat 2015

Chuyển đổi loại hình công ty có cần xin lại giấy phép xuất khẩu lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #509797 10/12/2018

    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (490)
    Số điểm: 5670
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 37 lần


    Chuyển đổi loại hình công ty có cần xin lại giấy phép xuất khẩu lao động?

    Một Công ty TNHH MTV có giấy phép xuất khẩu lao động theo luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng. Sau đó công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên chuyển sang mô hình là công ty cổ phần nhưng nội dung đăng ký kinh doanh không có sự thay đổi. Vậy có cần phải đổi giấy phép xuất khẩu lao động hay không?

     
    414 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509799   10/12/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (376)
    Số điểm: 3095
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 16 lần


    Căn cứ quy định tại khoản 4 Điều 196 Luật doanh nghiệp 2014:

    "Điều 196. Chuyển đổi công ty trách nhiệm hữu hạn thành công ty cổ phần

    ...
    4. Công ty chuyển đổi đương nhiên kế thừa toàn bộ các quyền và lợi ích hợp pháp, chịu trách nhiệm về các khoản nợ, gồm cả nợ thuế, hợp đồng lao động và các nghĩa vụ khác của công ty được chuyển đổi."

    Như vậy, việc thay đổi loại hình công ty không làm ảnh hưởng đến hiệu lực của giấy phép xuất khẩu lao động. Công ty Cổ phần vẫn được kế thừa giấy phép này và phải đảm bảo duy trì các điều kiện kinh doanh.

     
    Báo quản trị |  
  • #509817   11/12/2018

    "Trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày được cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp dịch vụ gửi hồ sơ đổi Giấy phép đến Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội; quá thời hạn này mà doanh nghiệp không gửi hồ sơ đổi Giấy phép thì Giấy phép mặc nhiên hết hiệu lực."

    Điều 11 Luật Đưa LĐVN đi làm việc nước ngoài - XKLĐ 2006

    Bạn làm thủ tục xin cấp đổi giấy phép cho công ty nhé.·

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #511381   31/12/2018

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (490)
    Số điểm: 5670
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 37 lần


     

    phapcheiec.com viết:

     

    "Trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày được cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp dịch vụ gửi hồ sơ đổi Giấy phép đến Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội; quá thời hạn này mà doanh nghiệp không gửi hồ sơ đổi Giấy phép thì Giấy phép mặc nhiên hết hiệu lực."

    Điều 11 Luật Đưa LĐVN đi làm việc nước ngoài - XKLĐ 2006

    Bạn làm thủ tục xin cấp đổi giấy phép cho công ty nhé.·

     

     

     




    Vậy quy định về quyền và nghĩa vụ được thừa kế của doanh nghiệp tại Luật doanh nghiệp 2014 thì sao hả bạn? 

     

    "Điều 196. Chuyển đổi công ty trách nhiệm hữu hạn thành công ty cổ phần
    ...
    4. Công ty chuyển đổi đương nhiên kế thừa toàn bộ các quyền và lợi ích hợp pháp, chịu trách nhiệm về các khoản nợ, gồm cả nợ thuế, hợp đồng lao động và các nghĩa vụ khác của công ty được chuyển đổi."
    Cập nhật bởi thuylinh2311 ngày 31/12/2018 08:17:36 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #511573   03/01/2019

    Hai nội dung này không có mâu thuẫn. Nếu công ty sau thay đổi ĐKKD thực hiện việc cập nhật thông tin đến BLĐTBXH thì giấy phép vẫn có hiệu lực. 
    Quy định này nhằm phục vụ công tác quản lý của cơ quan nhà nước đối với các đơn vị được cấp giấy phép.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-