DanLuat 2015

Chuyển đổi đất Qui hoạch trồng cây lâu năm sang đất ở nông thôn

Chủ đề   RSS   
  • #497429 20/07/2018

    Trinhanhtu

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển đổi đất Qui hoạch trồng cây lâu năm sang đất ở nông thôn

    Hiện nay tôi có một miếng đất 1110 m2 tại tx Long Khánh, thuộc qui hoạch đất trồng cây lâu năm. Ngoài miếng đất này tôi không có bất khì tài sản là đất hay nhà ở nào. Tôi đang ở trọ. Vậy tôi có thể làm đơn chuyển 300m2 trong phần đất 1110m2 cây lâu năm chuyển thành đất thổ cư để làm nhà ở không? Trong trường hợp của tôi thì có thể áp dụng điều luật nào của luât đất đai để chuyển đổi mục đích sử dụng đất. Cám ơn Luật Sư.
     
    552 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #498838   06/08/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1252)
    Số điểm: 7002
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Với vướng mắc trên, Luật sư tư vấn như sau:

    Điều 10 Luật đất đai 2013 quy định về phân loại đất như sau:

    “Điều 10. Phân loại đất

    Căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau:

    1. Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

    a) Đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa và đất trồng cây hàng năm khác;

    b) Đất trồng cây lâu năm;

    c) Đất rừng sản xuất;

    d) Đất rừng phòng hộ;

    đ) Đất rừng đặc dụng;

    ….

    2. Nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

    a) Đất ở gồm đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị;

    b) Đất xây dựng trụ sở cơ quan;

    c) Đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh;

    …..”

    Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành thì đất trồng cây lâu năm thuộc nhóm đất nông nghiệp, đất thổ cư (đất ở) thuộc nhóm đất phi nông nghiệp.

    Điểm d Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai năm 2013 quy định như sau:

    “Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

    1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

    a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

    b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

    c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

    d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

    đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

    …..”

    Do vậy, bạn có thể chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trông cây lâu năm sang đất thổ cư theo quy định tại điều 57 Luật đất đai năm 2013, tuy nhiên bạn cần tách 300m2 trước khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất trong 1110m2. Trong trường hợp của bạn thì 1110m2 đất trồng cây lâu năm đã đáp ứng đủ diện tích để tách thửa.  

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-