chuyển đổi đất làm nhà xưởng

Chủ đề   RSS   
  • #432882 08/08/2016

    t0nyjj

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chuyển đổi đất làm nhà xưởng

    Hiện  tại nhà tôi có 10.000m2 đất đang trồng cây ăn trái . bây giờ muốn chuyển đổi làm nhà xưởng có phải làm đất thổ cư hay không và phí chuyển đổi như thế nào thưa luật sư ? 

     
    24857 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438088   09/10/2016

    Về trường hợp của bạn, tôi xin được tư vấn như sau:

    Theo như những gì bạn chia sẻ có thể thấy, mảnh đất của bạn hiện đang thuộc diện đất nông nghiệp, trong khi bạn muốn sử dụng đất này để xây dựng nhà xưởng, tức sử dụng đất với mục đích đất ở. Theo quy định của Khoản 3 Điều 12 Luật Đất đai 2013 quy định “Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích” là hành vi bị nghiêm cấm. Như vậy, đất được cấp với mục đích nào thì phải được sử dụng đúng với mục đích đó.  Do đó, nếu muốn xây dựng nhà xưởng, thửa đất của bạn phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với mục đích sử dụng đất là đất ở.

    Việc chuyển mục đích sử dụng đất phải căn cứ vào Điều 52 Luật Đất đai 2013: “Điều 52. Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất 1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.”

    Theo đó, muốn biết thửa đất nêu trên của gia đình bạn có được phép chuyển mục đích sử dụng đất hay không còn phải phụ thuộc vào 2 điều kiện đã nêu ở trên. Trình tự, thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng đất được thực hiện theo Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP. Điểm b Khoản 1 Điều 61 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định về thời gian thực hiện đối với trường hợp: “b) Chuyển mục đích sử dụng đất là không quá 15 ngày.”

    Nếu hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng của bạn được cho phép, thì bạn sẽ phải lưu ý một số chi phí sau

    - Lệ phí chuyển đổi mục đích sử dụng đất: Theo Khoản c Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP thu tiền sử dụng đất thì: "Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền."

    - Lệ phí trước bạ:Căn cứ tính lệ phí trước bạ là giá tính lệ phí trước bạ (do UBND Tỉnh, TP trực thuộc TW ban hành) và mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (đối với đất là 0,5%)

    Trên đây là một số tư vấn của mình, hy vọng đã giúp đỡ được bạn.

    Nguyễn Thị Thu Trang

    SĐT: 0988076166 | email: nguyentttrang95@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #438098   10/10/2016

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 3545
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 115 lần


    Chuyển đổi từ đất nông nghiệp sang xây nhà xưởng phải là đất " phi nông nghiệp " chứ sao lại thành đất ở lâu dài được ?

     
    Báo quản trị |  
  • #438127   10/10/2016

    comay_vh
    comay_vh

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2012
    Tổng số bài viết (65)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 18 lần


    Đất làm nhà xưởng là đất phi nông nghiệp:

    Điều 10. Phân loại đất Luật Đất đai 2013

    2. đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

    đ) Đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp gồm đất khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất; đất thương mại, dịch vụ; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm;

     
    Báo quản trị |