DanLuat 2015

Chuyển đổi đất công ích sang đất vòng 1

Chủ đề   RSS   
  • #501557 06/09/2018

    Chuyển đổi đất công ích sang đất vòng 1

    Chào Luật sư

    Gia đình tôi có thuê 850 mét vuông đất thuộc đất công ích do xã quản lý. Diện tích đất này nằm trong chỉ giới giải phóng mặt bằng thực hiện dự án cụm công nghiệp, đang làm thủ tục để thực hiện GPMB. Tôi có diện tích 1.200 mét vuông đất nông nghiệp được giao theo Nghị định 64 của CP (gọi là đất còng 1), Nay tôi muốn đổi diện tích đất này cho nhau: 800m đất công ích chuyển thành đất vòng 1 để tính phương án GPMB, và trả lại địa phương 800m nằm trong diện tích 1.200m đất vòng 1 của gia đình (thành đất công ích). Tức là chuyển đổi 2 loại đất này cho nhau với diện tích là 800m. Vậy có chuyển đổi được không? thủ tục chuyển đổi như thế nào? Rất mong Luật sư tư vấn sớm giúp tôi. XIN CẢM ƠN!

    Địa chỉ: dunght74@gmail.com

     
    709 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #501941   12/09/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1250)
    Số điểm: 7002
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Khoản 2 Điều 49 Luật Đất đai 2013 quy định về thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất như sau:

    “2. Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật”.

    Theo thông tin bạn cung cấp thì gia đình bạn có thuê 850 mét vuông đất thuộc đất công ích do xã quản lý (diện tích đất này nằm trong chỉ giới giải phóng mặt bằng thực hiện dự án cụm công nghiệp, đang làm thủ tục để thực hiện GPMB); bạn có diện tích 1.200 mét vuông đất nông nghiệp được giao theo Nghị định 64 của CP (gọi là đất còng 1), nay bạn muốn đổi diện tích đất này cho nhau: 800m đất công ích chuyển thành đất vòng 1 để tính phương án GPMB, và trả lại địa phương 800m nằm trong diện tích 1.200m đất vòng 1 của gia đình (thành đất công ích). Tức là chuyển đổi 2 loại đất này cho nhau với diện tích là 800m. Tuy nhiên, 800m đất công ích mà bạn đang thuê thuộc trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được ông bố và đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện, vì vậy bạn không thể chuyển mục đích sử dụng đất sang đất nông nghiệp được nhà nước giao sử dụng lâu dài.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-