DanLuat 2015

Chuyển đổi Công ty TNHH một thành viên

Chủ đề   RSS   
  • #122840 10/08/2011

    nguyenphuong.ete

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển đổi Công ty TNHH một thành viên

         Kính gửi: Hội luật sư
        Công ty của em là công ty TNHH một thành viên giờ muốn chuyển sang công ty TNHH 2 thành viên nhưng vẫn muốn giữ nguyên vốn điều lệ của công ty mà không tăng lên có được không? Thì giám đốc có thể chuyển nhượng vốn điều lệ cho người thứ2 được không?
         Em cảm ơn nhiều!
     
    4788 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #122857   10/08/2011

    Priset
    Priset

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!
    Vấn đề của bạn có thể thực hiện được. Điều kiện là chủ sở hữu đã góp đủ vốn điều lệ như đã cam kết.
    Việc chuyển nhượng công ty TNHH một thành viên muốn chuyển đổi sang công ty TNHH hai thành viên nhưng vẫn giữ nguyên vốn điều lệ. Chủ sở hữu công ty chuyển nhượng, tặng cho một phần sở hữu của mình tại công ty cho một hoặc một số người khác.
    Đối với hồ sơ: ( Theo quy định của NĐ 139/2007/NĐ-CP ngày 5/9/2007 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư ) gồm có :

    "1. Giấy đề nghị chuyển đổi ( theo mẫu);

    2. Điều lệ công ty chuyển đổi theo quy định tại Điều 22 Luật Doanh nghiệp;

    3. Danh sách thành viên gồm nội dung quy định tại Điều 23 Luật Doanh nghiệp và phần vốn góp tương ứng của mỗi thành viên;

    4. Hợp đồng chuyển nhượng, hoặc giấy tờ xác nhận việc cho, tặng một phần quyền sở hữu của công ty;

    5. Xuất trình bản chính và nộp bản sao GCN ĐKKD của doanh nghiệp;

    6.1 Giấy tờ chứng thực cá nhân còn hiệu lực của thành viên mới được tiếp nhận vào công ty theo quy định sau:

    - Đối với công dân Việt Nam ở trong nước: Bản sao hợp lệ chứng minh nhân dân (hoặc hộ chiếu) còn hiệu lực.

    - Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài: Bản sao hợp lệ hộ chiếu, các giấy tờ xác nhận nguồn gốc Việt Nam theo quy định.

    - Đối với người nước ngoài thường trú tại Việt Nam: Bản sao hợp lệ hộ chiếu, Thẻ thường trú do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp.

    - Đối với người nước ngoài không thường trú tại Việt Nam: bản sao hợp lệ hộ chiếu cũn hiệu lực.

    6.2 Nếu thành viên mới tiếp nhận là tổ chức, cần nộp thêm các loại giấy tờ sau:

    - Bản sao Quyết định thành lập, Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy tờ tương đương khác, Điều lệ hoặc tài liệu tương đương khác.

    - Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân còn hiệu lực theo khoản 6.1 của người đại diện theo ủy quyền và quyết định ủy quyền tương ứng."


     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Priset vì bài viết hữu ích
    hiyatuongda (10/08/2011)
  • #122858   10/08/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần


    Chào bạn,
    Câu trả lời cho vấn đề của bạn là: Thành viên duy nhất của công ty có thể chuyển nhượng một phần vốn góp của mình cho người khác để trở thành công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên trở lên.
    Về căn cứ pháp lý, bạn có thể tham khảo tại điểm c, khoản 2, điều 64 - Luật doanh nghiệp năm 2005.
    Cập nhật bởi chaulevan ngày 10/08/2011 10:06:33 SA

    CV

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn chaulevan vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (10/08/2011) hiyatuongda (10/08/2011)
  • #122859   10/08/2011

    Priset
    Priset

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam

    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

     

    -----------------------------

     

    GIẤY ĐỀ NGHỊ CHUYỂN ĐỔI

     

    1. Tôi là: (ghi rõ họ tên  bằng chữ in hoa)  ...............................................Nam/Nữ:
    Chức danh: ...............................................................................................................
    Sinh ngày: ...../......./.........Dân tộc: ...........................Quốc tịch: ..............................
    Chứng minh nhân dân (hoặc Hộ chiếu) số: ..............................................................
    Ngày cấp: ....../......./................................................ Nơi cấp: ..................................
    Nơi đăng ký hộ khẩu thường trú:.............................................................................
    Chỗ ở hiện tại:..........................................................................................................
    Điện thoại: ......................................... Fax: .............................................................
    Email: ..............................................   Website: .......................................................

     

    2. Tên công ty được chuyển đổi: (ghi bằng chữ in hoa)  ..........................................

    Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh số: .............................................. …………...........

    Do: ............................................................. Cấp ngày: ........../......../............................

    Địa chỉ trụ sở chính: ................................................................. ..............................

    Điện thoại: ...................................... Fax: ................................................................

    Email: ............................................ Website: ........................................ …………........

     

    ĐĂNG KÝ KINH DOANH CHUYỂN ĐỔI DOANH NGHIỆP NHƯ SAU:

     

    1. Tên công ty  chuyển đổi viết bằng tiếng Việt:…………………………………

    - Tên công ty viết bằng tiếng nước ngoài:………………………………………..

    - Tên công ty viết tắt:…………………………………………………………….

     

    2. Địa chỉ trụ sở chính:……………………………………………………………

    Điện thoại: ...................................... Fax: ...............................................................
    Email: ............................................ Website: ........................................ …………........ 
    3. Ngành nghề kinh doanh:……………………………………………………….

    …………………………………………………………………………………….

     

    4. - Vốn điều lệ hiện hành:

        - Vốn điều lệ sau khi huy động thêm vốn góp

     

    5. Hình thức chuyển đổi: Từ công ty TNHH một thành viên thành công ty TNHH hai thành viên trở lên

     

    Tôi và các thành viên cam kết:

    - Không thuộc diện quy định tại khoản 2 Điều 13 của Luật Doanh nghiệp;

    - Công ty chuyển đổi kế thừa toàn bộ các quyền và lợi ích hợp pháp, chịu trách nhiệm về các khoản nợ, gồm cả nợ thuế, hợp đồng lao động và các nghĩa vụ khác của công ty được chuyển đổi.

    - Chịu trách nhiệm hoàn toàn trước pháp luật về tính chính xác, trung thực của nội dung hồ sơ đăng ký kinh doanh.

     - Không vi phạm Điều 8 Luật Giao thông đường bộ về sử dụng lòng, lề đường; có nơi để xe đúng quy định cho khách hàng tại địa chỉ: …

     

     

    Tp.Hồ Chí Minh, ngày    tháng    năm….

    ĐẠI DIỆN THEO PHÁP LUẬT CỦA CÔNG TY

                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                ( ký, ghi rõ họ tên )

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Priset vì bài viết hữu ích
    chaulevan (10/08/2011) hiyatuongda (10/08/2011)
  • #122883   10/08/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Chào bạn Nguyenphuong

    Căn cứ Nghị định 102/2010 thay thế cho Nghị định 139/2007 mà bạn Priset đã nêu ở trên thì có quy định như sau:
    Nghị định 102/2010

    "Điều 31. Chuyển đổi công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên thành công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên

    1. Việc chuyển đổi công ty trách nhiệm hữu hạn 100% sở hữu nhà nước thành công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên được thực hiện theo quy định riêng của Chính phủ.

    2. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này) được chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên khi chủ sở hữu công ty đã góp đủ số vốn vào công ty như đã cam kết. Công ty được chuyển đổi theo phương thức sau:

    a) Chủ sở hữu công ty chuyển nhượng, cho, tặng một phần sở hữu của mình tại công ty cho một hoặc một số người khác;

    b) Công ty huy động thêm vốn góp từ một hoặc một số người khác.

    Giá trị phần vốn góp được chuyển nhượng, cho, tặng hoặc huy động thêm tương ứng với cách thức chuyển đổi nói trên phải theo giá thị trường, giá được định theo phương pháp tài sản, phương pháp dòng tiền chiết khấu hoặc phương pháp khác.

    3....
    4...
    5...."

    Còn thủ tục chuyển đổi bạn tham khảo link DPi Tp HCM nhé!
    http://www.dpi.hochiminhcity.gov.vn/vie/news_detail.asp?period_id=1&cat_id=42&news_id=900#content

    Riêng đối với con dấu, và tên cty có phải đổi từ Cty TNHH 1 TV sang Cty TNHH 2 TV trở lên hay không? 

    Vấn đề này, Hiya đã từng hỏi cán bộ của DPI Tp HCM, họ trả lời rằng: Có thể gửi lại tên và con dấu cty nếu tên công ty là CTY TNHH X. Trường hợp, cty tên CTY TNHH 1 TV X, thì bị yêu cầu đổi tên và con dấu.

    Thân ái,


    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hiyatuongda vì bài viết hữu ích
    chaulevan (10/08/2011) Maiphuong5 (10/08/2011)
  • #122940   10/08/2011

    nguyenphuong.ete
    nguyenphuong.ete

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn Priset, chaulevan, hiyatuongda rất nhiều
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-