DanLuat 2015

Chuyển đổi Công ty TNHH 1TV thành 2TV mà không thay đổi tên công ty

Chủ đề   RSS   
  • #304730 02/01/2014

    haphuong286

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển đổi Công ty TNHH 1TV thành 2TV mà không thay đổi tên công ty

    Bên tôi là công ty TNHH.... không có chữ MTV nhưng loại hình doanh nghiệp là loại hình 1TV. Hiện tại tôi muốn chuyển sang công ty TNHH 2 TV mà ko muôn thay đổi tên công ty được không(vẫn là công ty TNHH.....) và tăng thêm vốn điều lệ. Và nếu tên công ty không thay đổi, chỉ thay đổi vốn điều lệ và thêm thành viên mới như thế thì hóa đơn chứng từ và mẫu dấu có phải thay đổi gì không, vì bên mình giấy đăng kí kinh doanh và đăng kí thuế là một(thành lập năm 2012). Và sổ sách chứng tờ có thay đổi gì không, có phải làm quyết toán trước khi thay đổi loại hình doanh nghiệp không?

     
    5584 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #304740   02/01/2014

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 23 Nghị định 43/2010/NĐ-CP như sau:

    Điều 23. Hồ sơ đăng ký doanh nghiệp đối với các trường hợp chuyển đổi doanh nghiệp

    1. Trường hợp chuyển đổi công ty TNHH một thành viên thành công ty TNHH hai thành viên trở lên, hồ sơ đăng ký chuyển đổi bao gồm:

    a) Giấy đề nghị chuyển đổi doanh nghiệp;

    b) Điều lệ công ty chuyển đổi theo quy định tại Điều 22 Luật Doanh nghiệp;

    c) Danh sách thành viên theo mẫu do Bộ Kế hoạch và Đầu tư ban hành và bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 24 Nghị định này của các thành viên công ty đối với trường hợp thành viên là cá nhân và bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp đối với trường hợp thành viên công ty là tổ chức;

    d) Hợp đồng chuyển nhượng hoặc giấy tờ xác nhận việc tặng cho một phần quyền sở hữu của công ty đối với trường hợp chủ sở hữu công ty chuyển nhượng, tặng cho một phần sở hữu của mình tại công ty cho một hoặc một số cá nhân khác; Quyết định của chủ sở hữu công ty về việc huy động thêm vốn góp đối với trường hợp công ty huy động thêm vốn góp từ một hoặc một số cá nhân khác.

    Khi nhận Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp của công ty chuyển đổi, công ty phải nộp lại bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ tương đương khác của công ty được chuyển đổi.

    Như vậy trong quá trình Công ty bạn chuyển đổi loại hình mà không đổi tên công ty không thay đổi địa chỉ trụ sở khác quận thì trường hợp của công ty bạn không phải làm thủ tục thay đổi lại con dấu!

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #304757   02/01/2014

    haphuong286
    haphuong286

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn Lê Anh Thu. Như vậy là dấu, hóa đơn cũ vẫn sử dụng bình thường đúng ko, còn sổ sách công ty cũ ko thay đổi gì, công ty chuyển đổi mới tiếp tục hoạt động và chịu mọi phần lỗ, lãi, cùng các vấn đề khác của công ty cũ đúng ko?

     
    Báo quản trị |  
  • #330510   27/06/2014

    synhien
    synhien

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy cho mình hỏi thêm mình vẫn làm quyết toán thuế cho công ty chuyển đổi chứ ạ? Và mình có phải làm mẫu 08 gửi lên cơ quan thuế không?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-