Chuyển đổi bậc lương

Chủ đề   RSS   
  • #520309 09/06/2019

    Chuyển đổi bậc lương

    Năm 2012, vợ tôi được Sở Nông nghiệp và PTNT tuyển dụng vào làm viên chức (làm văn thư, thủ quỹ của Quỹ Bảo vệ và Phát triển rừng trực thuộc Sở), thử việc 3 tháng và đã có quyết định chính thức; hưởng lương ngạch sơ cấp thủ quỹ (khi đó vợ tôi có bằng trung cấp du lịch, khoa lễ tân văn phòng). Tuy nhiên, hiện nay do Quỹ Bảo vệ và Phát triển rừng không có biên chế nên Sở Nông nghiệp và PTNT ra quyết định đình chỉ 02 quyết định trên đối với vợ tôi . 

    Hiện nay, vợ tôi đã đến kỳ nâng lương thường xuyên (theo bậc hệ sơ cấp khi tuyển dụng) nhưng Sở không nâng như mọi lần, mà có văn bản chuyển về Quỹ Bảo vệ và Phát triển rừng trực thuộc Sở để nâng lương (Quỹ Bảo vệ và Phát triển rừng là đơn vị tự đảm bảo toàn bộ chi phí hoạt động từ nguồn thu của đơn vị) và ra quyết định đình chỉ 02 quyết định trên đối với vợ tôi và một số người khác nữa thuộc Quỹ.

    Vậy, luật sư cho tôi hỏi:

    1. Việc ra quyết định đình chỉ đối với 2 quyết định trên đối với vợ tôi của Sở Nông nghiệp và PTNT có đúng không (do Quỹ chưa có biên chế). 

    2. Việc Quỹ Bảo vệ và Phát triển rừng xem xét ký lại hợp đồng lao động đối với vợ tôi, áp theo hệ số lương tính theo bậc trung cấp từ lúc được vào cơ quan năm 2012 có được không? và thời điểm này ký lại hợp đồng nếu tính đúng thời gian thì là bậc 4, trung cấp: 2,46 (Còn nếu theo Quyết định tuyển dụng của Sở thì hiện nay vợ tôi đang đến kỳ nâng lương là 2,04) có được không? Nếu được chuyển đổi sang bậc lương trung cấp và tính theo thời gian đến nay là bậc 4, hệ trung cấp mới phù hợp và đảm bảo quyền lợi cho vợ tôi.

     
    873 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoaphuong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #521336   22/06/2019

    Anh có thể tham khảo:

    Trong thông tin mà anh cung cấp có một số điểm chưa rõ anh cần phải xem lại như sau: Đầu tiên, ngạch thủ quỹ là ngạch nhân viên trong ngạch công chức, không có ngạch viên chức. Do đó, hợp đồng của vợ anh với Quỹ Bảo vệ và Phát triển rừng trực thuộc Sở không phải là hợp đồng viên chức. Trong trường hợp này có thể vợ anh thực hiện hợp đồng theo quy định tại Nghị định 68/2000/NĐ-CP thường gọi là hợp đồng 68. Nếu là như vậy thì theo quy định tại Khoản 3 Điều 3 Nghị định 161/2018/NĐ-CP, các vị trí chuyên môn nghiệp vụ xác định là công chức thì không được thực hiện việc ký hợp đồng để làm việc tại vị trí này (Quy định này có hiệu lực từ ngày 15/01/2019). Như vậy, cơ quan phải ra quyết định chấm dứt hợp đồng và do đó quyết định đình chỉ đối với quyết định ký hợp đồng là có căn cứ.

    Tuy nhiên, đến đây lại có một vấn đề là theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 03/2019/TT-BNV sửa đổi thông tư 15/2001/TT-BTCCBCP, các hợp đồng 68 được trả lương theo nghị định 204/2004/NĐ-CP chuyển sang hợp đồng theo Điều 3 Nghị định 161/2018/NĐ-CP. Mà như đã đề cập ở trên theo quy định này thì vợ anh không thuộc đối tượng ký hợp đồng, do đó chưa rõ vợ anh hiện nay đang làm việc tại Quỹ này theo chế độ nào, anh vui lòng xem xét lại.

    Theo như thông tin anh cung cấp, Quỹ Bảo vệ và Phát triển rừng là đơn vị tự bảo đảm chi thường xuyên nên không thuộc đối tượng áp dụng của các quy định trên ( Điều 2 Nghị Định 68/2000/NĐ-CP, khoản 2 Điều 3 Nghị Định 161/2018/NĐ-CP, Quỹ họat động tự chủ nên hoàn toàn có thể được quyền tự chủ trong ký kết hợp đồng. Do đó, việc này đúng quy định của pháp luật.

    Riêng đối với bậc lương thì không rõ lắm, anh nên liên hệ với cơ quan để được hướng dẫn. Anh cần lưu ý xác định quy tắc là bây giờ vợ anh đã chấm dứt hợp đồng tại cơ quan cũ và ký kết hợp đồng lao động mới. Bậc lương mới thực hiện theo quy định tại hợp đồng mới và không liên quan đến hợp đồng cũ (hợp đồng 68).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TVPL_PTSP vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/06/2019)
  • #521344   22/06/2019

    zichzach79
    zichzach79
    Top 500
    Male
    Mầm

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2018
    Tổng số bài viết (102)
    Số điểm: 615
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 64 lần


    [quote=LuatThanhLuat]

    Vấn đề ở chỗ là ký hợp đồng mới theo hợp đồng 68 thì lương khởi điểm là bao nhiêu theo Nghị định 161/2018?Bắt đầu từ tháng 7/2019 là ký lại hợp đồng 68? theo quy định mới?Ngóng

     
    Báo quản trị |