Chụp đoạn tin nhắn của mình và bạn gửi cho người khác gây ảnh hưởng đến người bạn thì có vi phạm không?

Chủ đề   RSS   
  • #563409 26/11/2020

    Chụp đoạn tin nhắn của mình và bạn gửi cho người khác gây ảnh hưởng đến người bạn thì có vi phạm không?

    A nhắn tin cho B với nội dung nói xấu D, B chụp đoạn tin nhắn gửi cho C. C gửi đoạn tin nhắn đó cho D (C đã nói trước chuyện này với B và B đồng ý). Vậy, B, C có phạm tội theo điều 159 BLHS không?

     
    326 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Linh7797 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563481   26/11/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14635)
    Số điểm: 101365
    Cảm ơn: 3348
    Được cảm ơn 5198 lần
    SMod

    nếu chỉ có vậy thì Không.

     
    Báo quản trị |  
  • #563487   26/11/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (379)
    Số điểm: 2459
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 53 lần


    Tại Điều 159 Bộ luật hình sự 2015 quy định về Tội xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín hoặc hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác của người khác
     
    1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, đã bị xử lý kỷ luật hoặc xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm:
     
    a) Chiếm đoạt thư tín, điện báo, telex, fax hoặc văn bản khác của người khác được truyền đưa bằng mạng bưu chính, viễn thông dưới bất kỳ hình thức nào;
     
    b) Cố ý làm hư hỏng, thất lạc hoặc cố ý lấy các thông tin, nội dung của thư tín, điện báo, telex, fax hoặc văn bản khác của người khác được truyền đưa bằng mạng bưu chính, viễn thông;
     
    c) Nghe, ghi âm cuộc đàm thoại trái pháp luật;
     
    d) Khám xét, thu giữ thư tín, điện tín trái pháp luật;
     
    đ) Hành vi khác xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín, telex, fax hoặc hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác của người khác.
     
    Quan điểm của mình nếu chỉ chụp hình gửi qua cho D, mà không có hành vi nào khác thì chưa đủ yếu tố cấu thành tội xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín hoặc hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác của người khác bạn nhé. Bạn tham khảo quy định trên.
     
    Báo quản trị |