Chụp ảnh chung với vợ người khác có vi phạm luật hôn nhân và gia đình?

Chủ đề   RSS   
  • #531539 28/10/2019

    Limma
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2019
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 1075
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 138 lần


    Chụp ảnh chung với vợ người khác có vi phạm luật hôn nhân và gia đình?

    Bài viết tham khảo:

    >>> Các trường hợp không được kết hôn;

    >>> Tổng hợp văn bản hướng dẫn Luật hôn nhân gia đình;

    >>> NHỮNG ĐIỀU CẦN LƯU Ý VỀ HÔN NHÂN;


    Khi xã hội ngày càng phát triển, việc tạo mối quan hệ tốt với sếp hay với đồng nghiệp có quan hệ trong mối làm ăn thì không tránh khỏi việc họp mặt sau giờ làm, tiếp xúc với người này, người kia hay chụp hình lưu giữ kỉ niệm với nhau, ..diễn ra khá phổ biến. Vậy với trường hợp bạn chụp hình với một người phụ nữ khác (đã có gia đình) và bị người chồng đánh ghen, thì trong trường hợp này bạn có vi phạm chế độ hôn nhân gia đình hay không? 

    Sau đây là bài viết giúp bạn giải đáp thắc mắc trên, mời các bạn cùng tham khảo.

    1. Các hành vi bị cấm trong chế độ hôn nhân và gia đình.

    Theo khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 những hành vi bị cấm trong chế độ hôn nhân và gia đình như sau:

    - Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    - Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    - Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    - Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    - Yêu sách của cải trong kết hôn;

    - Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

    - Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

    - Bạo lực gia đình;

    - Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

    2. Chụp ảnh chung với vợ người khác có vi phạm luật hôn nhân và gia đình?

    Theo quy định về các hành vi bị cấm trong chế độ hôn nhân và gia đình nêu trên, việc bạn chụp ảnh với một người phụ nữ khác đã có chồng, cần xác định giữa hai người có hành vi bị cấm nêu ở trên hay không? có hành vi sống chung hay quan hệ với nhau hay không? ...

    Nếu có những bằng chứng minh giữa bạn và người phụ nữ đó có một trong những hành vi nếu trên thì đương nhiên bạn đã vi phạm chế độ hôn nhân và gia đình và bị xử phạt hành chính theo quy đinh.  

    Tuy nhiên, nếu bạn không có những hành vi nêu trên chỉ là bạn bè giao tiếp bình thường, thì khi bị đánh ghen hay bị gọi lên xử lý trước tòa thì người có yêu cầu cho rằng bạn vi phạm phải chứng minh được rằng giữa bạn và người phụ nữ đã có những hành vi vượt giới hạn thuộc một trong các trường hợp nêu trên.

    Vậy nên, nếu bạn chụp ảnh chung với người phụ nữ khác đã có chồng, nhưng không có hành vi vi phạm nào được quy định tại khoản 2 Điều 5 nêu trên thì không vi phạm. Nếu có hành vi thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc tùy vào mức độ vi phạm mà trở thành tình tiết để tòa giải quyết về việc bồi thường và xác định quyền nuôi con,.. theo quy định.

    Các bạn tham khảo mức xử phạt hành chính phổ biến về vi phạm chế độ hôn nhân gia đình TẠI ĐÂY:

    HÀNH VI VI PHẠM QUY ĐỊNH VỀ KẾT HÔN, LY HÔN VÀ VI PHẠM CHẾ ĐỘ HÔN NHÂN MỘT VỢ, MỘT CHỒNG

    (Điều 47 Nghị định 110/2013/NĐ-CP;được sửa đổi bởi Khoản 35 Điều 1 Nghị định 67/2015/NĐ-CP)

    Đối với một trong các hành vi sau:

    a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

    b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

    c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    đ) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

    e) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng

    Đối với một trong các hành vi sau: Lợi dụng việc ly hôn để trốn tránh nghĩa vụ tài sản, vi phạm chính sách, pháp luật về dân số hoặc để đạt được mục đích khác mà không nhằm mục đích chấm dứt hôn nhân;

    Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng

     

    Cập nhật bởi Limma ngày 29/10/2019 09:14:11 SA
     
    1751 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Limma vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531543   28/10/2019

    Nếu muốn chụp hình với vợ người khác mà xâm phạm chế độ hôn nhân gia đình có một cách đơn giản là chụp trong nhà nghỉ, và với tình trạng không thể chối cãi! hoặc cần chụp hình cưới hay chụp hình với con chung thì may ra. Chứ còn bình thường thì mình nghĩ chả có cơ hội nào.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TVPL_PTSP vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2019) Limma (29/10/2019)
  • #531685   29/10/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Đang đọc đến mục 2 mình không rõ tại sao lại bị gọi lên Tòa và tại sao phải chứng minh mối quan hệ. giả sử anh A bị đánh ghen hay bị gọi lên tòa (mặc dù chưa biết tại sao phải lên tòa) thì rõ ràng ai đó đã cho rằng anh này vi phạm pháp luật, như vậy việc chứng minh hành vi của anh này thì sẽ do người đó hoặc Tòa án chứng minh, chứ không nhất thiết anh này phải chứng minh về hành vi của mình.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vulieu9102 vì bài viết hữu ích
    Limma (29/10/2019)
  • #531705   29/10/2019

    Limma
    Limma
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2019
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 1075
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 138 lần


    Cảm ơn bạn vulieu9102 đã góp ý nha! Mình đã chỉnh sửa cho hợp lý rồi nè 

     
    Báo quản trị |