Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt

Chủ đề   RSS   
  • #498120 30/07/2018

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (908)
    Số điểm: 10084
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 149 lần


    Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt

    Chào cả nhà! Công ty nhập khẩu 1 lô hàng từ nước ngoài, nhưng không thanh toán qua ngân hàng. Thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu công ty đã nộp vào ngân sách nhà nước rồi. Vậy công ty có được khấu trừ thuế GTGT này không?

     
    1091 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #498121   30/07/2018

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (908)
    Số điểm: 10084
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 149 lần


    Chào anh

    - Căn cứ điểm b khoản 2 Điều 12 Luật Thuế Giá trị gia tăng 2008:

     

    Điều 12. Khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
    ...
    2. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào được quy định như sau:
    ...
    b) Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào, trừ hàng hoá, dịch vụ mua từng lần có giá trị dưới hai mươi triệu đồng; 


    Theo đó, quy định "chứng từ thanh toán qua ngân hàng" tại Luật thuế giá trị gia tăng 2008 đã bị thay thế bởi quy định "chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt" tại Luật thuế giá trị gia tăng sửa đổi 2013.

    Theo Khoản 2 Điều 15 Thông tư 219/2013/TT-BTC, chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt bao gồm:
    + Chứng từ thanh toán qua ngân hàng 
    + Chứng từ thanh toán theo phương thức bù trừ hàng hóa đầu vào và đầu ra, bù trừ công nợ hoặc thanh toán ủy quyền (xem chi tiết tại Khoản 4 Điều 15 Thông tư 219/2013/TT-BTC)

    Như vậy:
    - Nếu lô hàng anh mua có giá trị dưới hai mươi triệu đồng thì mặc dù không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì vẫn được khấu trừ thuế GTGT.
    - Nếu lô hàng anh mua có giá trị trên hai mươi triệu đồng:
    + Trường hợp thanh toán không bằng tiền mặt: nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì phải có các chứng từ thanh toán theo các phương thức quy định tại Khoản 4 Điều 15 Thông tư 219/2013/TT-BTC (đã đề cập ở trên) thì mới được khấu trừ thuế GTGT.
    + Trường hợp bên anh thanh toán bằng tiền mặt thì sẽ không được khấu trừ thuế GTGT.

     
    Báo quản trị |