DanLuat 2015

Chúng tôi có thê lấy nhau không

Chủ đề   RSS   
  • #65126 24/10/2010

    tuanvu24h

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chúng tôi có thê lấy nhau không

    Tôi và cháu gái họ của tôi rất yêu nhau, nhưng do hoàn cảnh nên chúng tôi chưa đi đến quyết định cuối cùng. nay tôi hỏi luật sư chúng tôi có thể lấy nhau không. Tôi và Bố của cô ấy la 2 anh em họ, tức là Mẹ tôi và Bà Nội của cô ấy là 2 chị em ruột.

    Kính nhờ luật sư trả lời giúp tôi.


    Cảm ơn.
     
    5218 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #65318   25/10/2010

    lstung
    lstung
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại #0070c0;">khoản 3 Điều 10 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2010
    #0070c0;"> quy định về những trường hợp cấm kết hôn thì: Giữa những người cùng dòng máu trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời.

    Tại khoản
    13 " Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra: cha mẹ là đời thứ nhất; anh chị em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh chị em con chú con bác, con cô con cậu, con dì là đời thứ ba;" .
    Như vậy, bạn mới chỉ là đời thứ hai, còn người kia mới là đời thứ ba. Trường hợp này, pháp luật cấm kết hôn.

    Trân trọng!

    Chuyên viên: Lê văn Tùng

    VPLS GIA ĐỊNH VÀ CỘNG SỰ

    số 08 Đặng văn Bi, P.Bình Thọ, Q.Thủ Đức, Tp.HCM

    ĐT: 0908 559 880

    Email: levantung31@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #65338   25/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào các bạn!

    Cái khoản mà #0072bc;">lstung
     trích dẫn không phải là khoản 13, mà là #0070c0;">tiểu mục c.3 mục 3 phần 1 Nghị quyết số 02/2000/NQ-HĐTP#0070c0;">.

    Tuy nhiên cách tích của lstung đã làm bớt đi một đời theo quy định trên. Trong trường hợp này tính như sau:

    - Đời thứ nhất (cha mẹ) là người mà
    #0072bc;">tuanvu24h gọi bằng ông bà ngoại, còn cố gái kia gọi là cố.

    - Đời thứ hai (anh chị em cùng cha mẹ) chính là mẹ của tuanvu24h và bà nội của cô gái.

    - Đời thứ ba (anh chị em con dì) chính là tuanvu24h và bố cô gái.


    Còn cô gái là đời thứ tư.


    Vậy, tuanvu24h và cô gái được phép kết hôn.


    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-