Chúng tôi có được nhận khoản hỗ trợ của chính phủ khi nghỉ không lương 2 tháng không?

Chủ đề   RSS   
  • #548576 07/06/2020

    tanhuy113t

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Chúng tôi có được nhận khoản hỗ trợ của chính phủ khi nghỉ không lương 2 tháng không?

    Vợ em đang làm cho 1 doanh nghiệp tư nhân nghành da giày, vì lý do dịch bệnh cty không đủ hàng để làm và cho vợ e và một số công nhân nghỉ từ 1-2 tháng không lương , có giấy thoản thuận đồng ý từ 2 bên . Và công ty vẫn hoạt động bình thường, vợ e làm 3 năm và đóng bhxh đầy đủ và đc cho nghỉ hơn 2 tháng từ sau ngày 1-4-2020 

    E có thắc mắc hỏi công ty thì công ty bảo trường hợp như vợ em không nhận đc hỗ trợ vì lý do công ty chỉ thu hẹp hoạt động , không phải đóng cửa công ty , và vợ e chỉ thỏa mãn được 2 điều kiện là nghĩ không lương 2 tháng, có đóng bhxh nhưng 2 tháng nghĩ không đóng , có giấy nghĩ , điều còn lại không thỏa mãn là công ty chỉ thu hẹp sản xuất chứ không phải phá sản hay đóng cửa hoàn toàn .

    Nhờ luật sư tư vấn giúp e như vợ e và ae công nhân như trên có thể nhận hỗ trợ 1.8tr từ chính sách hỗ trợ của chính phủ không ạ ?

    E xin chân thành cảm ơn luật sư !

     
    2085 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tanhuy113t vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #548625   07/06/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 98 Bộ luật lao động 2012 về tiền lương ngừng việc quy định:

    “Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

    2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.”

    Như vậy, theo quy định tại khoản 3 Điều 98, bộ Luật Lao động quy định trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau: Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác nhau như thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa, di dời địa điểm theo yêu cầu của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế thì tiền lương ngừng việc do 2 bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do chính phủ quy định. Trong trường hợp trên, nghỉ do dịch Covid 19 có thể coi là nghỉ việc do dịch bệnh nguy hiểm nên việc trả lương do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

    Ngoài ra, Nghị quyết 42/NQ-CP ngày 09/4/2020, người lao động có hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc để được nhận hỗ trợ phải bảo đảm điều kiện như sau:

    - Phải thỏa thuận tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ 01 tháng trở lên với lý do là các doanh nghiệp gặp khó khăn bởi  dịch COVID-19, không có doanh thu hoặc không có nguồn tài chính để trả lương.

    - Bị chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc do ảnh hưởng của Covid-19 (những trường hợp không phải lý do này không được chấp nhận) nhưng không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Những trường hợp thuộc diện được hưởng trợ cấp thất nghiệp thì không được hỗ trợ.

    Bạn nên xem xét các điều kiện ở trên để xem Công ty bạn có thực hiện đúng quy định không nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/06/2020)
  • #548836   10/06/2020

    Doanh nghiệp Nhà nước có thể áp dụng lương thỏa thuận thấp hơn mức lương hiện tại với người lao động không? khi thực hiện BHXH sẽ xử lý như thế nào đúng theo quy định?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hieu11061976 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/06/2020)
  • #548861   10/06/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Căn cứ vào Điều 90 Bộ luật Lao động 2012 quy định về vấn đề tiền lương như sau:

    “1. Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

    Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

    Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định.

    …”.

    Tiền lương do người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận, bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác. Tuy nhiên, mức tiền lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định, do đó hai bên có thể tự thỏa thuận về mức tiền lương nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu. Trường hợp trong hợp đồng không ghi mức lương thì mức lương thực nhận của người lao động ít nhất cũng phải bằng mức lương tối thiểu. Do đó, Công ty bạn có thể áp dụng lương thỏa thuận thấp hơn mức lương hiện tại với người lao động  nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định, khi thực hiện BHXH sẽ xử lý bằng việc sửa đổi hợp đồng và áp dụng mức lương đóng BHXH theo thực tế.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/06/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;