DanLuat 2015

Chứng thực lý lịch cá nhân có cần về nơi cư trú không?

Chủ đề   RSS   
  • #453786 18/05/2017

    thuytrang95
    Top 500
    Female


    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2017
    Tổng số bài viết (234)
    Số điểm: 2190
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 85 lần


    Chứng thực lý lịch cá nhân có cần về nơi cư trú không?

    Sơ yếu lý lịch (lý lịch cá nhân) là một trong những giấy tờ cần thiết đối với người đi xin việc làm. Tuy nhiên, nhiều người vẫn còn thắc mắc liệu có phải về nơi đăng ký hộ khẩu thường trú của mình để công chứng sơ yếu lý lịch hay không? Có phải chỉ có lý lịch cá nhân được chứng thực ở nơi đăng ký hộ khẩu thường trú mới hợp lệ? Vì hiện nay rất nhiều trường hợp nơi làm việc khác với nơi đăng ký hộ khẩu thường trú thường khác nhau nên sẽ bất tiện cho người xin việc khi phải về chính nơi đăng ký hộ khẩu thường trú để xác nhận.

    Theo Khoản 4, Điều 24 Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch có quy định:

    "4. Thủ tục chứng thực chữ ký quy định tại Khoản 1, 2 và 3 Điều này cũng được áp dụng đối với các trường hợp sau đây:

    a) Chứng thực chữ ký của nhiều người trong cùng một giấy tờ, văn bản;

    b) Chứng thực chữ ký của người khai lý lịch cá nhân;

    c) Chứng thực chữ ký trong giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập theo quy định của pháp luật;

    d) Chứng thực chữ ký trong Giấy ủy quyền đối với trường hợp ủy quyền không có thù lao, không có nghĩa vụ bồi thường của bên được ủy quyền và không liên quan đến việc chuyển quyền sở hữu tài sản, quyền sử dụng bất động sản."

    Theo Khoản 5, Điều 5 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định:

    "5. Việc chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký, chứng thực hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản là động sản, chứng thực di chúc quy định tại Điều này không phụ thuộc vào nơi cư trú của người yêu cầu chứng thực."

    Như vậy, lý lịch cá nhân có thể được chứng thực chữ ký tại nơi có thẩm quyền chứng thực, không cần thiết phải là nơi đăng ký hộ khẩu thường trú. Người yêu cầu chứng thực phải chịu trách nhiệm về nội dung của giấy tờ, văn bản mà mình ký để yêu cầu chứng thực chữ ký.

    Về nơi có thể thực hiện việc chứng thực chữ ký:

    - Phòng Tư pháp huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh

    - Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn

    Khi đi chứng thực cần người yêu cầu chứng thực chữ ký của mình phải xuất trình các giấy tờ sau đây:

    - Bản chính hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn giá trị sử dụng;

    - Giấy tờ, văn bản mà mình sẽ ký.                    

    Xem thêm: Phân biệt công chứng, chứng thực                                                                         

    Cập nhật bởi thuytrang95 ngày 18/05/2017 01:37:40 CH Cập nhật bởi thuytrang95 ngày 18/05/2017 01:36:27 CH Cập nhật bởi thuytrang95 ngày 18/05/2017 01:18:56 CH Cập nhật bởi thuytrang95 ngày 18/05/2017 01:15:23 CH Cập nhật bởi thuytrang95 ngày 18/05/2017 01:14:21 CH
     
    47780 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn thuytrang95 vì bài viết hữu ích
    LinhLinda (25/05/2017) thuychichu (22/05/2017) Sensen93 (19/05/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #453956   20/05/2017

    Sensen93
    Sensen93
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 3005
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 144 lần


     Đúng là nếu chỉ chứng thực chữ ký trong sơ yếu lý lịch thì bạn có thể chứng thực tại bất kỳ cơ quan nào có chức năng chứng thực tại bất kỳ địa phương nào. Tuy nhiên, đối với nội dung thông tin mà bạn khai trong lý lịch thì bắt buộc bạn phải thực hiện ở địa phương nơi bạn đăng ký hộ khẩu thường trú bởi chỉ có địa phương đó mới quản lý các vấn đề về hộ tịch của bạn theo quy định của Luật hộ tịch 2014.

    Xét thực tế cũng đúng, giờ giả sử yêu cầu UBND một phường nào đó tại TP.HCM chứng thực nội dung những gì bạn khai trong lý lịch là hoàn toàn đúng sự thật trong khi hộ khẩu thường trú của bạn ở Hà Tĩnh, từ nhỏ tới lớn bạn sống ở Hà Tĩnh thì làm sao UBND ở TP.HCM người ta biết thông tin bạn khai trong lý lịch là đúng hay sai mà chứng nhận. Nhỉ?

    Everything happens for a reason...

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Sensen93 vì bài viết hữu ích
    thuytrang95 (21/05/2017) nguyenthitragiang2009@gmail.com (21/05/2017) nunulaw (22/05/2017)
  • #454077   21/05/2017

    thuytrang95
    thuytrang95
    Top 500
    Female


    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2017
    Tổng số bài viết (234)
    Số điểm: 2190
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 85 lần


    Đúng vậy bạn. Vì thế nên mới có quy định là người được chứng thực chữ ký phải chịu trách nhiệm về nội dung chứng thực. Còn trong trường hợp về nơi mình đăng ký hộ khẩu thường trú thì sẽ là công chứng sơ yếu lý lịch đó, đúng với sự thật.

     
    Báo quản trị |  
  • #454081   21/05/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13279)
    Số điểm: 91751
    Cảm ơn: 3001
    Được cảm ơn 4613 lần
    SMod

    Nếu tôi từ nhỏ đến lớn đều sinh sống ở Mù Cang Chải, chỉ vừa chuyển đến thường trú tại TP HCM thì liệu CA TPHCM (nơi thường trú) có biết được tôi khai SYLL là đúng hay sai được không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #454084   21/05/2017

    thuytrang95
    thuytrang95
    Top 500
    Female


    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2017
    Tổng số bài viết (234)
    Số điểm: 2190
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 85 lần


    CA TPHCM chỉ chứng thực chữ ký cho sơ yếu lý lịch đó, dựa trên việc người được chứng thực phải tự chịu trách nhiệm về toàn bộ nội dung của SYLL đó, chứ không chứng thực nội dung của SYLL 

     
    Báo quản trị |  
  • #454097   21/05/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13279)
    Số điểm: 91751
    Cảm ơn: 3001
    Được cảm ơn 4613 lần
    SMod

    Ở bài bên trên thì bạn thuytrang95 nói "về nơi mình đăng ký hộ khẩu thường trú thì sẽ là công chứng sơ yếu lý lịch đó, đúng với sự thật"

    Khi tôi về nơi đăng ký hộ khẩu thường trú là TP HCM để chứng thực SYLL thì bạn lại nói "CA TPHCM chỉ chứng thực chữ ký cho sơ yếu lý lịch đó, .... chứ không chứng thực nội dung của SYLL"

    Vậy rốt cuộc là sao ?

     
    Báo quản trị |  
  • #454158   22/05/2017

    thuytrang95 viết:

    Đúng vậy bạn. Vì thế nên mới có quy định là người được chứng thực chữ ký phải chịu trách nhiệm về nội dung chứng thực. Còn trong trường hợp về nơi mình đăng ký hộ khẩu thường trú thì sẽ là công chứng sơ yếu lý lịch đó, đúng với sự thật.

    Chào bạn,

    Tôi chứng sơ yếu lý lịch tại UBND nơi có hộ khẩu thường trú nhưng họ cũng chỉ chứng thực chữ ký của tôi, chứ họ không chứng nội dung là chính xác. Và tôi nghĩ không cơ quan nào dám chứng nội dung trong sơ yếu lý lịch của bạn là chính xác đâu, bởi trong sơ yếu có rất nhiều nội dung mà họ không thể nào biết là có hay không như: khen thưởn, kỷ luật, nơi cư trú - việc làm của bạn, của cha mẹ bạn trong các khoảng thời gian, ...

    Trân trọng.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    thuytrang95 (22/05/2017)
  • #454129   21/05/2017

    truong_nhu
    truong_nhu
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (155)
    Số điểm: 2170
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 81 lần


    ntdieu viết:

    Ở bài bên trên thì bạn thuytrang95 nói "về nơi mình đăng ký hộ khẩu thường trú thì sẽ là công chứng sơ yếu lý lịch đó, đúng với sự thật"

    Khi tôi về nơi đăng ký hộ khẩu thường trú là TP HCM để chứng thực SYLL thì bạn lại nói "CA TPHCM chỉ chứng thực chữ ký cho sơ yếu lý lịch đó, .... chứ không chứng thực nội dung của SYLL"

    Vậy rốt cuộc là sao ?

    Theo mình được biết, việc bạn về nơi đăng ký thường trú để chứng thực lý lịch thì vì họ biết về bạn, có hồ sơ lưu trữ thông tin về bạn nên họ sẽ chứng thực cả nội dung lý lịch có đúng thực tế không.

    Còn nơi đăng ký hộ khẩu tạm trú chỉ có thể chứng thực rằng chữ ký trong lý lịch đúng là của bạn mà thôi chứ không có căn cứ để chứng thực nội dung bạn ghi trong đó có đúng không.

     
    Báo quản trị |  
  • #454174   22/05/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13279)
    Số điểm: 91751
    Cảm ơn: 3001
    Được cảm ơn 4613 lần
    SMod

    @truong_nhuBạn đọc bài trên của tôi giùm cái.

    Tôi đăng ký thường trú ở TPHCM, nhưng từ nhỏ tới lớn tôi ở Mù Cang Chải, chỉ vừa mới chuyển tới TP HCM thôi. Như vậy ở nơi thường trú họ có dám chứng thực lý lịch của tôi đúng thực tế hay không ?

    Tôi có suy nghĩ giống LSTranTrongQui, là xét về tổng thể không có cơ quan nào, dù là nơi thường trú hay tạm trú, dám ký tên chứng nhận lý lịch của 1 công dân là đúng thực tế.

     
    Báo quản trị |  
  • #454560   25/05/2017

    hanthuyen8
    hanthuyen8

    Male
    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2015
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 9 lần


    Nghe nó cứ sao sao. Vậy rốt cuộc việc chứng thực chữ ký trong bản khai lý lịch của một cá nhân nào đó có ý nghĩa như thế nào ?

    Mình chưa hiểu rõ lắm, và mình thấy nó có vẻ thừa thải sao đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #457296   14/06/2017

    anhhunguyen
    anhhunguyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2017
    Tổng số bài viết (52)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 12 lần


    Theo mình hiểu, thực hiện điểm b khoản 4 điều 24 Nghị định 23/2015/NĐ-CP khi làm lý lịch cá nhân bạn có thể chứng thực chữ ký tại  UBND xã, phòng tư pháp quận. Không nhất thiết phải về nơi đăng ký hộ khẩu thường trú để chứng thực vì khoản 1 điều 8 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định rõ Người yêu cầu chứng thực có quyền yêu cầu chứng thực tại bất kỳ cơ quan nào thuận tiện nhất

    Và khoản 2 Điều 8 Nghị định này cũng quy định chặt chẽ rằng người yêu cầu chứng thực chịu trách nhiệm về nội dung tính hợp lệ, hợp pháp của giấy tờ mình yêu cầu chứng thực

     

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-