Chứng Thư Đoạn Mại có đòi lại được đất ko ?

Chủ đề   RSS   
  • #198693 04/07/2012

    church1983

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Chứng Thư Đoạn Mại có đòi lại được đất ko ?

    Kính chào Luật Sư !

     

    Mẹ của tôi vừa tìm được 1 bộ hồ sơ Chứng Thư Đoạn Mại đất đai (gốc), công chứng mua bán tại Phòng Chưởng - Khế Saigon (92, Đường Nguyễn-Du) năm 1956. Người đứng tên trong Chứng Thư Đoạn Mại đó là Bà Ngoại của tôi (bà đã mất). Bà có 2 người con là Mẹ tôi và Cậu tôi (cậu tôi cũng đã mất).

     

    Tôi đọc trong Chứng Thư Đoạn Mại, đất là Thổ Cư (thuộc xã Phước Long, huyện Thủ Đức (nay là Q.9)), diện tích 42 sào 50 cao, sổ Địa Bộ 479, sổ đất này được miêu tả trong bản trích lục địa-bộ cấp bởi ông Trưởng Ty Bảo Thủ Điền Thổ Saigon. Cội rễ tài sản là do ông kia mua đấu giá Thừa Phát Lại, sau bán lại cho Bà Ngoại của tôi (Bà đóng thuế đầy đủ).

     

    Nay Mẹ tôi lục lại được Chứng Thư Đoạn Mại như vậy thì có được hưởng phần đất đó không? Và nếu được thì thủ tục khởi kiện như thế nào? (vì đất đó đã bị 2 người em họ của Bà Ngoại tôi chiếm nhiều năm)

     

    Kính mong Luật Sư tư vấn và nhiệt tình giúp đỡ !

     
    5727 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #198762   04/07/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Theo Điều 50. Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá  nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất
    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:
    e) Giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất.
    ...
    Và chứng thư đoạn mại là 01 trong các loại giấy tờ này.
    Tuy nhiên, giấy tờ của bà ngoại bạn cấp năm 1956 và hiện nay tình hình sử dụng đất cũng đã biến động qua từng ấy năm... Nên mẹ bạn có được hưởng tài sản này không còn phụ thuộc vào nhiều vấn đề.
    Mẹ bạn có thuận lợi là kể từ ngày 01/01/2012 thì không còn quy định hời hiệu khởi kiện về tranh chấp quyền sử dụng đất. Do đó, nếu giờ mẹ bạn có tranh chấp thì Tòa án vẫn thụ lý, giải quyết.... Lúc này Chứng thư đoạn mãi là chứng cứ quan trọng... Ngoài ra, còn phải xác minh nguồn gốc đất ở cơ quan Tài nguyên - Môi trường...
    Nếu được bạn nên đến gặp Luật sư nào đó để được tư vấn và giúp đỡ...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (04/07/2012) church1983 (07/07/2012)
  • #198812   04/07/2012

    church1983
    church1983

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Cám ơn luatsuchanh đã tư vấn !

     

    Tôi xin trình bày với luật sư như sau :

    Đất này là Thổ Cư, Bà Ngoại tôi mua có nguồn gốc Thừa Phát Lại. Chế độ cũ lấy gần ½ đất để làm làng Thương Phế Binh, và Bà tôi cũng đã nhận tiền phần đó. Ông Chú ruột của Bà xin cho 2 thằng con trai ở nhờ,  làm ăn khá sẽ trả lại đất cho Bà. Khi Mĩ bỏ Bom, nhà cửa tan nát cả làng Bình Thái chạy loạn, sau giải phóng Bà Ngoại tôi lên cất nhà lại thì thấy phần đất còn lại đã được 2 người em họ rào hết  và nói là đất của bà Thiệu ko cho bà cất nhà. Bà cầm giấy tờ trên lên Xã hỏi ? (toàn bà con bên Vợ của 2 người em này), Xã nói là ở trên SaiGon bà ko có nhà thì tôi cấp cho bà chỗ khác, ở đây đất của người ta hết rồi. Bà tôi bức xúc quá toàn anh em máu mủ ruột thịt trong nhà (cùng chung 1 ông nội ruột, mả ông nội vẫn đang có bia mộ trên đất của Bà), cuối cùng Bà ko thưa kiện j nữa hết cho đến nay. Hiện tại mẹ tôi muốn lấy lại.

     
    Báo quản trị |  
  • #198864   05/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6841)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3759 lần


    Chào bạn!

    Tôi thấy câu trả lời của LS Chánh đã đi sát thực tế cũng như câu mà bạn hỏi. Bạn xem lại thời gian khiếu nại của bà bạn trong thời gian nào và đất kia hiện nay đã được cấp sổ hay chưa! Từ đó mới xác định được hướng đi cụ thể cho bạn.

    Những trường hợp đất đai trong chiến tranh, sau này giải phóng xảy ra tranh chấp khá nhiều, thực tế nó vô cùng phức tạp, đặc biệt là đất đã được cấp cho cơ quan, tổ chức, cá nhân đứng tên theo quy định.

    Hy vọng may mắn sẽ đến với bạn!

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    church1983 (07/07/2012)
  • #199088   06/07/2012

    church1983
    church1983

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn các Luật Sư rất nhiều!

    Kính chúc các Luật Sư luôn vui vẻ & gặt hái nhiều thành công!

     
    Báo quản trị |