DanLuat 2015

Chung sống với người đã có vợ có chồng.

Chủ đề   RSS   
  • #16734 03/07/2009

    bautroi_xanh236

    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chung sống với người đã có vợ có chồng.

    Nguyễn văn Đ sinh năm 1983 và Huỳnh Thị K A sinh năm 1985 tổ chức đám cưới ngày 12/9/2009 và sống với nhau nhưng không đăng ký kết hôn do Nguyễn Văn Đ chưa ly hôn với vợ củ. Ngày 23/6/2008 Nguyễn Văn Đ và Huỳnh Thị K A đã bị UBND xã M xử phạt hành chính mỗi người là 200.000ngàn và buộc chấm dứt hôn nhân trái pháp luật nhưng cho đến nay Nguyễn Văn Đ và Huỳnh Thị K A vẫn duy trì quan hệ đó. Bằng những kiến thức pháp luật và trách nhiệm pháp lý hãy phân tích hành vi của anh Nguyễn Văn Đ và Huỳnh Thị K A có phạm luật không và phải gánh chịu những hậu quả pháp lý nào?
    Em nhờ anh chị nào giải giúp em vì luật không phải là chuyên ngành của em, anh chi giup dum em cảm ơn nhiều nha!
    Cập nhật bởi LawSoft01 ngày 19/03/2010 06:45:01 PM
     
    14152 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #16735   03/07/2009

    trathainguyen
    trathainguyen
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2008
    Tổng số bài viết (155)
    Số điểm: 989
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


    Theo quy định tại Điều 147.Bộ luật hình sự 1999
     Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

    1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

    2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    Trong tình huống mà bạn đưa ra thì
    Nguyễn văn Đ đang có vợ mà còn chung sống như vợ chồng với Huỳnh Thị K A; đồng thời cả hai đã bị xử phạt hành chính và buộc chấm dứt quan hệ nhưng vẫn duy trì quan hệ đó. Vì vậy, Hành vi này vi phạm  chế độ một vợ một chồng theo quy định tại điều 147 BLHS ở trên. Theo đó, Đ và K A sẽ bị xử lý về hình sự với hình thức cảnh cáo hoặc cải tạo không giam giữ đến 1 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 1 năm tùy theo mức độ nghiêm trọng của hành vi vi phạm.

    Nếu có quyết định của Tòa án buộc tiêu hủy việc kết hôn đó mà Đ và KA vẫn tiếp tục duy trì quan hệ thì theo khoản 2 Điều 147 trên thì họ có thể bị phạt tù từ 6 tháng đến 1 năm.

    http://www.sungroup.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #27041   25/06/2009

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13404)
    Số điểm: 92521
    Cảm ơn: 3021
    Được cảm ơn 4650 lần
    SMod

    Nguyễn Văn D và Huỳnh Thị K đã vi phạm chế độ một vợ một chồng theo điều 147 Bộ luật hình sự.

    Điều 147.  Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng 

    1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

    2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.


     
    Báo quản trị |  
  • #27042   25/06/2009

    cerano
    cerano
    Top 150
    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2008
    Tổng số bài viết (400)
    Số điểm: 500
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    Nhưng mình muốn hỏi là với vợ cũ,anh D vẫn liên lạc hay là mất liên lạc trong một thời gian dài? Nếu mất liên lạc trong một thời gian dài và chĩ ta đã đề nghị ly hôn với anh D vì lí do anh D mát tích thì xem như anh D và chị K đâu có vi phạm luật hôn nhân.
    Và mình muốn hỏi thời điểm anh D và chi vợ cũ kết hôn là năm nào để hiểu rõ hơn mối quan hệ của anh ta và vợ cũ!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-