CHUNG SỐNG NHƯ VỢ CHỒNG TRÁI PHÁP LUẬT

Chủ đề   RSS   
  • #380035 21/04/2015

    CHUNG SỐNG NHƯ VỢ CHỒNG TRÁI PHÁP LUẬT

    Mọi người cho e xin ý kiến về vấn đề này với ạ! "Các trường hợp chung sống như vợ chồng trái pháp luật. Hiện nay, pháp luật Việt Nam điều chỉnh vấn đề này như thế nào? Được quy định ở đâu" Em xin cảm ơn ạ.

     
    7098 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #380048   21/04/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 67051
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4178 lần


    Chào bạn nhuquynhhlu,

    Về vấn này có quy định tại Luật hôn nhân gia đình 2014.

    Việc chung sống với nhau như vợ chồng trái pháp luật gồm các trường hợp sau:

    - Chung sống như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn.

    - Chung sống với nhau như vợ chồng với người đã có chồng/vợ.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    nhuquynhhlu (21/04/2015)
  • #380049   21/04/2015

    shin_butchi
    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1797)
    Số điểm: 82159
    Cảm ơn: 836
    Được cảm ơn 1748 lần


    Cho em hỏi việc chung sống với nhau như vợ chồng giữa những người đồng giới có xem là trái pháp luật hông?  Bởi Luật hôn nhân gia đình 2014 cũng chưa thừa nhận về hôn nhân đồng giới.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #380060   21/04/2015

    cảm ơn bạn! Nhưng cho mình hỏi quy định ở điều nào, mình đọc luật nhưng chưa thấy quy định rõ ràng ^^. Theo mình thì, chung sống như vợ chồng trái pháp luật gồm các trường hợp: 

    - Vi phạm nguyên tắc một vợ một chồng (tức là 1 hoặc 2 bên đã có vợ /chồng..-điểm c Khoản 2 Điều 5)

    - Vi phạm độ tuổi kết hôn (1 hoặc 2 bên)

    - 1 hoặc 2 bên mất năng lực hành vi dân sự

    - 2 người có cùng dòng máu về trực hệ...(điểm d khoản 2 Điều 5)

    .

    Còn chung sống như vợ chồng không ĐKKH thì có thể không trái pháp luật hoặc trái pháp luật.

    .

    Bạn nghĩ sao???

     
    Báo quản trị |  
  • #380061   21/04/2015

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (738)
    Số điểm: 33013
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 836 lần


    Chào bạn shin_butchi,

     Theo quy định tại Thông tư liên tịch 01/2001/TTLT-BTP-BCA-TANDTC-VKSNDTCChung sống như vợ chồng là việc người đang có vợ, có chồng chung sống với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà lại chung sống với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ một cách công khai hoặc không công khai nhưng cùng sinh hoạt chung như một gia đình. Việc chung sống như vợ chồng thường được chứng minh bằng việc có con chung, được hàng xóm và xã hội xung quanh coi như vợ chồng, có tài sản chung đã được gia đình cơ quan, đoàn thể giáo dục mà vẫn tiếp tục duy trì quan hệ đó

    Theo quy định như trên thì mình nghĩ việc người đồng giới sống chung như vợ chồng không vi phạm đâu :~

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn honhu vì bài viết hữu ích
    nhuquynhhlu (21/04/2015)
  • #380092   21/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1933 lần


    nhuquynhhlu viết:

    Còn chung sống như vợ chồng không ĐKKH thì có thể không trái pháp luật hoặc trái pháp luật.

    Bạn nghĩ sao???

    Không đăng ký kết hôn thì sẽ không được công nhận là vợ chồng.

    hậu quả pháp lý là con không phải đương nhiên là con chung; Tài sản được hình thành trong thời gian này không đương nhiên là tài sản chung. 

     
    Báo quản trị |  
  • #380100   21/04/2015

    shin_butchi
    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1797)
    Số điểm: 82159
    Cảm ơn: 836
    Được cảm ơn 1748 lần


    Thông tin mà bạn đưa ra đúng chứ không sai. Tuy nhiên chưa đủ. Ý kiến mình đưa ra dựa trên quan điểm thế này:

    Việc chung sống với nhau như vợ chồng đúng pháp luật có nghĩa là pháp luật đã thừa nhận hôn nhân đó là hợp pháp. Quay lại việc xem theo quy định thế nào là hôn nhân hợp pháp. Đó là quy định về điều kiện kết hôn tại Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014, không thực hiện đúng quy định này bao gồm những trường hợp:

    - Chưa đủ tuổi kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng.

    - Chung sống với nhau như vợ chồng dựa trên hôn nhân ép buộc.

    - Chung sống với nhau như vợ chồng với người mất năng lực hành vi dân sự (không bao gồm trường hợp mất năng lực hành vi dân sự sau khi kết hôn)

    - Chung sống với nhau như vợ chồng giữa những người đồng giới.

    - Chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn.

    - Chung sống với nhau như vợ chồng dựa trên việc tảo hôn.

    - Chung sống với nhau như vợ chồng giữa những người có dòng máu trực hệ.

     

    Cập nhật bởi shin_butchi ngày 21/04/2015 03:00:07 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #380104   21/04/2015

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (738)
    Số điểm: 33013
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 836 lần


    shin_butchi viết:

    Đó là quy định về điều kiện kết hôn tại Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014, bao gồm những trường hợp:

    - Chung sống với nhau như vợ chồng giữa những người đồng giới.

    - Chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn.

    Mình không tìm được căn cứ nào quy định 2 việc trên là vi phạm.

    Luật Hôn nhân và gia đình 2014 chỉ quy định: 

    Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Như vậy, việc chung sống với người cùng giới và hai người độc thân sống chung như vợ chồng không đăng ký kết hôn thì đâu có vi phạm.

     
    Báo quản trị |