Chứng nhận quyền sử dụng lối đi chung

Chủ đề   RSS   
  • #356962 17/11/2014

    hermex

    Sơ sinh


    Tham gia:27/10/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Chứng nhận quyền sử dụng lối đi chung

    Kính Chào Luật sư!

    Xin luật sư và mọi người tư vấn giúp mình trường hợp: Ông có có tạo lập và sử dụng 300m2 đất. Nay ông A chết, thửa đất trên chia làm 3 phần do các con ông A là ông B,C,D sử dụng theo Văn bản thửa kế. Tuy nhiên, quá trình đo đạc có chừa 1 lối đi chung 11m2 vào 3 thửa đất. Nay ông B,C,D muốn công nhận quyền sử dụng lối đi chung 11m2 trên vào mục đích sử dụng chung của 3 nhà được hay không? (nếu được thu hồi sẽ được bồi thường) hay lối đi chung trên không được công nhận trong sổ hồng cho ai hết, chỉ là đất công cộng. nếu có thu hồi sẽ không bồi thường?

    Xin cảm ơn!

     
    8147 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #357322   18/11/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Căn cứ theo quy định của pháp luật thì Quyền sử dụng bất động sản liền kề được quy định tại Điều 273 Bộ luật Dân sự 2005: “Chủ sở hữu nhà, người sử dụng đất có quyền sử dụng bất động sản liền kề thuộc sở hữu của người khác để bảo đảm các nhu cầu của mình về lối đi, cấp thoát nước, cấp khí gas, đường dây tải điện, thông tin liên lạc và các nhu cầu cần thiết khác một cách hợp lý nhưng phải đền bù nếu không có thỏa thuận khác”.

    Đồng thời, Điều 275 Bộ luật Dân sự 2005 về quyền về lối đi qua bất động sản liền kề quy định:

    “1. Chủ sở hữu bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối ra, có quyền yêu cầu một trong những chủ sở hữu bất động sản liền kề dành cho mình một lối đi ra đến đường công cộng; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó. Người được dành lối đi phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản liền kề, nếu không có thỏa thuận khác…

    2. Vị trí, giới hạn chiều dài, rộng, cao của lối đi do các bên thỏa thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định.

    3. Trong trường hợp bất động sản được chia thành nhiều phần cho các chủ sở hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cần thiết cho người phía trong theo quy định của khoản 2 điều này mà không có đền bù.”

    Ba ông B, C, D đã thỏa thuận dành 11m2 đó để làm lối đi chung, thì khi nộp hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho cả 3 người cần phải nộp kèm văn bản thỏa thuận 11m2 này là lối đi chung được xác định trong thủa đất 300m2 của ông A và đề nghị được ghi vào giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của 3 người thì lối đi chung đó sẽ được ghi trong giấy chứng nhận quyển sử dụng đất của cả 3 ông B, C, D và khi bị thu hồi sẽ được bồi thường vì đáp ừng được điều kiện để đất bị thu hồi được bồ thường là phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại điều 75 Luật Đất đai 2013.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hermex (24/11/2014)
  • #358595   24/11/2014

    hermex
    hermex

    Sơ sinh


    Tham gia:27/10/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn luật sư rất nhiều!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #358746   25/11/2014

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 297 lần


     

    hermex viết:

     

    Kính Chào Luật sư!

    Xin luật sư và mọi người tư vấn giúp mình trường hợp: Ông có có tạo lập và sử dụng 300m2 đất. Nay ông A chết, thửa đất trên chia làm 3 phần do các con ông A là ông B,C,D sử dụng theo Văn bản thửa kế. Tuy nhiên, quá trình đo đạc có chừa 1 lối đi chung 11m2 vào 3 thửa đất. Nay ông B,C,D muốn công nhận quyền sử dụng lối đi chung 11m2 trên vào mục đích sử dụng chung của 3 nhà được hay không? (nếu được thu hồi sẽ được bồi thường) hay lối đi chung trên không được công nhận trong sổ hồng cho ai hết, chỉ là đất công cộng. nếu có thu hồi sẽ không bồi thường?

    Xin cảm ơn!

     

     

    Chính xác là nhà nước KHÔNG cộng nhận LốI ĐI chung cho bất cứ ai ,kể cả ông của bạn còn sống....vì đất đai là của nhà nước ....khi nhà nước thu hồi ...thì sẻ đền bồi cho người ...Có giấy Chứng Nhận QSD Đất trước khi có quyết định làm đường công cộng....mấy nhà đi ké không được hưởng ....

     Nếu ông đã mất thì bà hưởng ....( theo dạng thừa kế)  sở dĩ nhà nước không cấp cho bất cứ ai  ,bởi vì sau nầy 1 trong 3 người  ....Bán nhà cho người Dưng nước lã sẻ phát sinh rắc rối....sẻ không tôn trọng quy tắc ứng xử thông thường ...cho nên nhà nước không công nhận với lý do Đất đai là của nhà nước ....nhà  nước chỉ bồi thường thiệt hại nếu có QĐ giãi tỏa thu hồi.

    Cập nhật bởi nguoitruongphu ngày 25/11/2014 11:29:35 SA

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |