DanLuat 2015

Chứng minh vi phạm hành chính .

Chủ đề   RSS   
  • #249759 21/03/2013

    Datinhkhach

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chứng minh vi phạm hành chính .

    Theo như tinh thần của Luật Xử lý vi phạm hành chính sẽ có hiệu lực vào ngày 1/7/2013, Tại khoản đ thuộc điều 3 : "Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính". Nếu như vậy thì trước đây và hiện tại trong khoảng thời gian chờ từ bây giờ cho đến trước ngày 1/7/2013 thì trách nhiệm thanh minh, chứng minh mình vô tội là thuộc về phần của cá nhân, tổ chức bị xử phạt hay người có thẩm quyền xử phạt ?

     

    Điều 3. Nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính

    1. Nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:

    a) Mọi vi phạm hành chính phải được phát hiện, ngăn chặn kịp thời và phải bị xử lý nghiêm minh, mọi hậu quả do vi phạm hành chính gây ra phải được khắc phục theo đúng quy định của pháp luật;

    b) Việc xử phạt vi phạm hành chính được tiến hành nhanh chóng, công khai, khách quan, đúng thẩm quyền, bảo đảm công bằng, đúng quy định của pháp luật;

    c) Việc xử phạt vi phạm hành chính phải căn cứ vào tính chất, mức độ, hậu quả vi phạm, đối tượng vi phạm và tình tiết giảm nhẹ, tình tiết tăng nặng;

    d) Chỉ xử phạt vi phạm hành chính khi có hành vi vi phạm hành chính do pháp luật quy định.

    Một hành vi vi phạm hành chính chỉ bị xử phạt một lần.

    Nhiều người cùng thực hiện một hành vi vi phạm hành chính thì mỗi người vi phạm đều bị xử phạt về hành vi vi phạm hành chính đó.

    Một người thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính hoặc vi phạm hành chính nhiều lần thì bị xử phạt về từng hành vi vi phạm;

    đ) Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính;

    e) Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

    2. Nguyên tắc áp dụng các biện pháp xử lý hành chính bao gồm:

    a) Cá nhân chỉ bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính nếu thuộc một trong các đối tượng quy định tại các điều 90, 92, 94 và 96 của Luật này;

    b) Việc áp dụng các biện pháp xử lý hành chính phải được tiến hành theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này;

    c) Việc quyết định thời hạn áp dụng biện pháp xử lý hành chính phải căn cứ vào tính chất, mức độ, hậu quả vi phạm, nhân thân người vi phạm và tình tiết giảm nhẹ, tình tiết tăng nặng;

    d) Người có thẩm quyền áp dụng biện pháp xử lý hành chính có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính.

    Cụ thể về các lỗi vi phạm giao thông như , sai làn , lấn vạch , vượt đèn đỏ , lạng lách vvv.vv , ở thời điểm hiện tại người vi phạm có được quyền yêu cầu người có thẩm quyền xử phạt chứng minh hành vi vi phạm hay không ? Nếu có thì quyền và nghĩa vụ của các bên liên quan trong vấn đề này nằm ở văn bản , luật pháp nào ? Xin cám ơn .

    Cập nhật bởi anhdv352 ngày 22/03/2013 02:11:30 CH
     
    8807 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #250495   24/03/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Trước đây, thì Pháp lệnh xử phạt vi phạm hành chính năm 2002 không quy định rõ ràng về trách nhiệm chứng minh vi phạm thuộc về cá nhân, tổ chức hay người có thẩm quyền xử phạt. Tuy nhiên, trong thực tế khi áp dụng pháp lệnh này  thì mới phát sinh nhiều bất cập trong việc chứng minh lỗi của người vi phạm thuộc về ai, và trong thời gian qua thì để có căn cứ xử phạt vi phạm hành chính, thì tổ chức xử phạt phải chứng minh được hành vi có lỗi vi phạm của người vi phạm, thì mới có căn cứ xử phạt, và ngược lại, người vi phạm muốn không bị xử phạt căn cứ vào hành vi của mình thì phải chứng minh ngược lại rằng hành vi của mình là không có lỗi.

    Chính vì những bất cập, quy định chưa rõ ràng như vậy, nên Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 sẽ có hiệu lực vào ngày 01/7/2013 đã hoàn thiện vấn đề trên, và quy định rõ ràng rằng "Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính" góp phần đảm bảo áp dụng có hiệu quả.

    Các lỗi vi phạm mà bạn hỏi như: Lấn vạch, sai làn đường, vượt đèn đỏ, lạn lách. . .thì người có thẩm quyền muốn xử phạt được phải chứng minh được hành vi vi phạm của người vi phạm thông qua Hình ảnh, Camera. . ..Nếu người vi phạm đã vi phạm hành vi (ví dụ là lấn đường) mà tổ chức xử lý không ghi lại hình ảnh, video. . .thể hiện sự vi phạm của người vi phạm, thì tổ người có thẩm quyền xử phạt vi phạm không có căn cứ xử phạt nếu người vi phạm không ký vào biên bản vi phạm, không chấp nhận lỗi vi phạm của mình.

    Như vậy, người có thẩm quyền muốn xử lý lỗi vi phạm, phải có nghĩa vụ chứng minh lỗi của người vi phạm.

    Các văn bản liên quan, quy định quyền và nghĩa vụ của các bên được quy điịnh trong:

    - Luật giao thông đường bộ năm 2008 và các văn bản hướng dẫn.

    - Pháp lệnh xử phạt vi phạm hành chính năm 2002, và văn bản sửa đổi bổ sung pháp lệnh này.

    - Nghị định 34/2010/NĐ-CP, NĐ sửa đổi bổ sung nghị định này là NĐ 33/2011/NĐ-CP; NĐ 71/2012/NĐ-CP và các thông tư hướng dẫn.

    - Các văn bản khác dùng Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 sắp tới có hiệu lực như bạn nêu trên.

    Tham khảo hết các văn bản này, bạn sẽ nhận thấy quyền và nghĩa vụ của các bên liên quan.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    Datinhkhach (25/03/2013)
  • #250594   25/03/2013

    Datinhkhach
    Datinhkhach

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạo này có nghị định 71 ra đời đánh mạnh vào mức phạt nên đi đường ko yên tâm một chút nào . Cứ cách một đoạn lại có công an phường, xã áo xanh hoặc cảnh sát giao thông đứng bắt xe , tối đi đường lại có các tổ công tác 141 ... Mặc dù mình đi rất chú ý rồi nhưng chỉ một phút lơ là thôi là mất tiền rồi . Trang bị thêm kiến thức pháp luật trong tình hình này là ko thừa ... cám ơn các luật sư của diễn đàn đã tư vấn giúp tôi :)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-