chứng minh quyền sử dụng đất thông qua giấy mua bán nhà và cây cối trên đất năm 1984?

Chủ đề   RSS   
  • #280339 09/08/2013

    luuthuong32

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    chứng minh quyền sử dụng đất thông qua giấy mua bán nhà và cây cối trên đất năm 1984?

    Mọi người cùng bàn luận vấn đề này nhé:

    Năm 1984, bác tôi có mua 1 mảnh đất (do khai hoang mà có). Do thời điểm đó, pháp luật đất đai quy định  cấm mua bán, chuyển nhượng quyền sử dụng đất nên khi mua bán đã viết giấy mua bán nhà và cấy cối trên đất (nhưng thực chất là mua bán đất), có chứng thực của UBND. Sau khi mua bác tôi không đăng ký và nộp thuế với CQNN, cũng không có tên trong sổ địa chính Năm 1988, bác cho người em ở nhờ (k có giấy tờ gì). Năm 1997, theo NĐ 64, đất ở ổn định lâu dài và không có tranh chấp, người ở ổn định trên đất kê khai thì sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Đến năm 2013, bác tôi mới biết thông tin người em đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Cho hỏi:

    1. Với hợp đồng mua bán nhà và tài sản trên đất có thể chứng minh quyền sử dụng đất của bác tôi được không? Bằng cách nào?

    2. Nếu tranh chấp quyền sử dụng đất, với hợp đồng mua bán trên, có hủy được sổ đỏ đã cấp cho em bác ấy hay không? Theo hướng xác định nguồn gốc đất.

    Mong mọi người cũng trao đổi nhiệt tình nhé...

     
    3959 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #280651   12/08/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1144 lần


    Chào bạn! Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn cho bạn như sau:

    1. Với hợp đồng mua bán nhà và tài sản trên đất có thể chứng minh quyền sử dụng đất của bác tôi được không? Bằng cách nào?

    Hợp đồng mua bán nhà và tài sản trên đất được UBND xã chứng thực năm 1984 có thể là một trong những căn cứ chứng minh quyền sử dụng đất của bác bạn! 

    2. Nếu tranh chấp quyền sử dụng đất, với hợp đồng mua bán trên, có hủy được sổ đỏ đã cấp cho em bác ấy hay không? Theo hướng xác định nguồn gốc đất.

    Trường hợp trên bạn có thể khởi kiện ra Tòa án về đòi lại đất do cho em trai bạn ở nhờ bạn xuất trình chứng cứ là Hợp đồng trên hoặc người làm chứng biết sự việc anh bạn cho em ở nhà trên mảnh đất trên.

    Theo quy định tại Điều 159 Bộ luật tố tụng dân sự đã được sửa đổi, bổ sung quy định như sau:

    “Điều 159. Thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu

    1. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự là thời hạn mà chủ thể được quyền khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết vụ án dân sự bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền khởi kiện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Thời hiệu yêu cầu giải quyết việc dân sự là thời hạn mà chủ thể được quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc dân sự để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, cơ quan, tổ chức, lợi ích công cộng, lợi ích của Nhà nước; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền yêu cầu, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    3. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự được thực hiện theo quy định của pháp luật. Trường hợp pháp luật không có quy định về thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự thì thực hiện như sau:

    a) Tranh chấp về quyền sở hữu tài sản; tranh chấp về đòi lại tài sản do người khác quản lý, chiếm hữu; tranh chấp về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện;

    b) Tranh chấp không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản này thì thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự là hai năm, kể từ ngày cá nhân, cơ quan, tổ chức biết được quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm.

    4. Thời hiệu yêu cầu giải quyết việc dân sự được thực hiện theo quy định của pháp luật. Trường hợp pháp luật không có quy định về thời hiệu yêu cầu thì thời hiệu yêu cầu để Tòa án giải quyết việc dân sự là một năm, kể từ ngày phát sinh quyền yêu cầu, trừ các việc dân sự có liên quan đến quyền dân sự về nhân dân của cá nhân thì không áp dụng thời hiệu yêu cầu.”

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 12/08/2013 09:16:24 SA

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    luuthuong32 (13/08/2013)
  • #280896   13/08/2013

    luuthuong32
    luuthuong32

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư Lê Anh Thư.

    Anh có thể nói rõ hơn việc chứng minh quyền sử dụng đất trong trường hợp này đc chứ? Bởi nó chỉ  là  tài sản trên đất và sau khi mua lại k có đăng ký với chính quyền địa phương.

     
    Báo quản trị |