DanLuat 2015

Chúng em lấy nhau có ảnh hưởng gì không?

Chủ đề   RSS   
  • #204558 31/07/2012

    missbonvocam1

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chúng em lấy nhau có ảnh hưởng gì không?

    Thưa Luật sư! Em và người yêu em yêu nhau và đang rất hạnh phúc. Dự định sau này sẽ kết hôn nhưng em định học và làm ngành tòa án. Gia đình người yêu em có ông nội ngày xưa làm cho ngụy giờ ông nội mất rồi! Vậy chúng em lấy nhau có ảnh hưởng gì đến công việc của em không? Mong luật sư nói rõ giúp em ảnh hưởng như thế nào và có bị đuổi việc hay ko?

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 01/08/2012 08:07:07 SA
     
    2978 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204708   01/08/2012

    mailinhntbtn
    mailinhntbtn

    Male
    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2009
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn, 

    Căn cứ vào Luật Viên chức 2010 thì việc hai bạn lấy nhau không ảnh hưởng gì đến công việc của bạn dự định làm ở Tòa án. Bạn có thể tham khảo các điều luật sau:

     

    Điều 20. Căn cứ tuyển dụng

    Việc tuyển dụng viên chức phải căn cứ vào nhu cầu công việc, vị trí việc làm, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và quỹ tiền lương của đơn vị sự nghiệp công lập.

    Điều 21. Nguyên tắc tuyển dụng

    1. Bảo đảm công khai, minh bạch, công bằng, khách quan và đúng pháp luật.

    2. Bảo đảm tính cạnh tranh.

    3. Tuyển chọn đúng người đáp ứng yêu cầu của vị trí việc làm.

    4. Đề cao trách nhiệm của người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

    5. Ưu tiên người có tài năng, người có công với cách mạng, người dân tộc thiểu số.

    Điều 22. Điều kiện đăng ký dự tuyển

    1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển viên chức:

    a) Có quốc tịch Việt Nam và cư trú tại Việt Nam;

    b) Từ đủ 18 tuổi trở lên. Đối với một số lĩnh vực hoạt động văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao, tuổi dự tuyển có thể thấp hơn theo quy định của pháp luật; đồng thời, phải có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật;

    c) Có đơn đăng ký dự tuyển;

    d) Có lý lịch rõ ràng;

    đ) Có văn bằng, chứng chỉ đào tạo, chứng chỉ hành nghề hoặc có năng khiếu kỹ năng phù hợp với vị trí việc làm;

    e) Đủ sức khoẻ để thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ;

    g) Đáp ứng các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí việc làm do đơn vị sự nghiệp công lập xác định nhưng không được trái với quy định của pháp luật.

    2. Những người sau đây không được đăng ký dự tuyển viên chức:

    a) Mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

    b) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành bản án, quyết định về hình sự của Tòa án; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục, trường giáo dưỡng.

    Trân trọng,

    Luật Sư Vũ Như Hảo

    - Trưởng văn phòng Luật sư Vũ Như Hảo & Cộng sự

    0914 086 292

    Luật sư Vũ Như Hảo

    Trưởng văn phòng Luật sư Vũ Như Hảo & Cộng sự

    ĐT: 0914 086 292

    Web: www.VuNhuHao.com

    Email: LawyerVuNhuHao@Gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-