Chúng em có kết hôn được không?

Chủ đề   RSS   
  • #549284 15/06/2020

    Hong20011996

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chúng em có kết hôn được không?

    Em xin chào luật sư ạ!

    Em có một vấn đề thắc mắc và muốn giải đáp ạ. Em và anh ấy yêu nhau và muốn tiến tới hôn nhân nhưng vì bà nội em và bà nội anh ấy là chị em họ con chú con bác liệu bọn em có tiến tới được hôn nhân không ạ? Em cảm ơn!

     
    983 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hong20011996 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #549289   16/06/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14677)
    Số điểm: 101635
    Cảm ơn: 3363
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    Em và anh ấy đã ở đời thứ 5, không bị cấm kết hôn.

    Còn chuyện có tiến được hôn nhân hay không là tùy thuộc ở hai người.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Hong20011996 (17/06/2020)
  • #549605   21/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo quy định tại điểm d khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, chỉ cấm các trường hợp: "Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng".

    Theo quy định trên pháp luật chỉ cấm kết hôn trong phạm vi 3 đời, còn ở trường hợp của bạn thì bà nội bạn và bà nội anh ta là chị em họ, như vậy nếu tính ông bà của ông bà nội bạn là đời thứ nhất thì cụ của bạn là đời thứ hai và ông bà của bạn đã là đời thứ 3, đời ba mẹ bạn là đời thứ tư còn đời bạn và anh ta đã là đời thứ 5. Quan hệ 2 bạn đã hoàn toàn thoát ra khỏi phạm vi họ 3 đời nên việc hai bạn kết hôn hoàn toàn không thuộc trường hợp bị cấm theo quy định mà mình đã nêu ở trên.

     
    Báo quản trị |  
  • #549627   21/06/2020

    TranThao0902
    TranThao0902
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Khoản 2d Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định cấm kết hôn giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

    Mà những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.

    Theo thông tin của bạn cung cấp, bà nội bạn và bà nội người yêu là chị em họ con chú con bác. Tức là:

    - Ông bà (bố mẹ của “chú, bác”) là đời thứ nhất;

    - Chú, bác (bố của bà nội ) là đời thứ 2;

    - Bà nội bạn và bà nội người yêu là đời thứ 3;

    - Bố bạn và bố người yêu là đời thứ 4;

    - Bạn và người yêu là đời thứ 5;

    Trường hợp của bạn đã qua 3 đời rồi nên không bị cấm kết hôn.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #549794   24/06/2020

    maithithuyvan97
    maithithuyvan97
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2020
    Tổng số bài viết (251)
    Số điểm: 1641
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 18 lần


    Pháp luật đã quy định rõ các hành vi cấm trong chế độ hôn nhân, trong đó không được kết hôn voiws người cùng dòng máu trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời. Quy định được thể hiện cụ thể tại Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

    Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    ...

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;”

    Trong đó, người có cùng họ trong phạm vi ba đời là: những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba (tại Khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014)

    Vậy theo mình, với trường hợp của bạn thì việc cùng họ và đã là đời thứ 5 thì trường hợp này không thuộc điều cấm của pháp luật; và việc kết hôn vẫn có thể được diễn ra.

     
    Báo quản trị |  
  • #549833   24/06/2020

    Phạm vi ba đời được quy định tại Luật Hôn nhân gia đình 2014 như sau:
    Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.
    Như vậy trường hợp của bạn không thuộc phạm vi 3 đời và có thể kết hôn nhé.
     
    Báo quản trị |