Chúng em có được kết hôn không ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #555465 24/08/2020

    Lyngoctien111

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chúng em có được kết hôn không ạ?

    Em(18t) và anh T(22t) là quan hệ "dì-cháu".

    Ông Nội em có 2 người con cùng cha khác mẹ: là ông ngoại anh T và ba em

    +Ông ngoại anh T có đứa con gái là mẹ anh T và anh T là con 

    +Ba em có đứa con gái là em

    "em" gọi "mẹ AnhT" là Chị

    anh T gọi "ba em" là "ông chú"

    Vậy cho em hỏi, em và anh T có được yêu nhau và kết hôn không ạ?

    Cập nhật bởi Lyngoctien111 ngày 24/08/2020 10:13:11 AM
     
    257 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lyngoctien111 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #555514   24/08/2020

    quachlinh197
    quachlinh197
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2020
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1435
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 16 lần


    Theo ý kiến cá nhân của mình.

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

    Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình
    ...
    2. Cấm các hành vi sau đây:
     
    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
     
    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
     
    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
     
    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
     
    đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;
     
    e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;
     
    g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;
     
    h) Bạo lực gia đình;
     
    i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.
     
    Pháp luật Việt Nam nghiêm cấm các hành vi kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời.
     
    Theo như thông tin bạn cung cấp thì ý kiến của mình. Bạn là đời thứ 3 và anh T là đời thứ 4 nên quan hệ huyết thống của 2 bạn đã ngoài phạm vi 3 đời nên có thể kết hôn. Tuy nhiên, do văn hóa người Việt bạn nên chuẩn bị tinh thần thật tốt.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quachlinh197 vì bài viết hữu ích
    Lyngoctien111 (18/09/2020)