Chung cư có được phép đăng ký hộ kinh doanh?

Chủ đề   RSS   
  • #515819 27/03/2019

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1298)
    Số điểm: 11507
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 263 lần


    Chung cư có được phép đăng ký hộ kinh doanh?

    Điều 67 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định: Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh.
     
    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 3 Luật Nhà ở 2014 thì: Nhà chung cư là nhà có từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.
     
    Đồng thời, Khoản 5 Điều 3 Thông tư 02/2016/TT-BXD cũng có quy định: Nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp là nhà chung cư được thiết kế, xây dựng để sử dụng vào mục đích ở và các mục đích khác như làm văn phòng, dịch vụ, thương mại.
     
    Như vậy, Luật Nhà ở 2014 và các văn bản hướng dẫn không cho phép đăng ký kinh doanh tại các căn hộ chung cư chỉ có mục đích để ở. Đối với trường hợp của bạn để thành lập hộ kinh doanh và lấy địa chỉ ở chung cư thì cần xem xét chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp không. Nếu có, thì bạn được quyền lấy địa chỉ chung cư làm địa chỉ hộ kinh doanh. Trường hợp chung cư chỉ có mục đích để ở thì không được phép.
    Cập nhật bởi anthuylaw ngày 28/03/2019 01:34:06 CH link

    Không có gì là không thể.

     
    1421 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515915   28/03/2019

    Theo những gì mà bạn viết thì mình hiểu là chỉ có nhà chung cư hỗn hợp hoặc nhà chung cư thương mại thì mới được dùng căn hộ trong chung cư để đăng ký kinh doanh đúng không ạ? Trên thực tế mình vẫn thấy khá nhiều trường hợp cá nhân lấy căn hộ chung cư của mình để đăng ký thành lập hộ kinh doanh nhưng chưa thấy có trường hợp nào bị xử lý cả.

     
    Báo quản trị |