DanLuat 2015

Chung cư chưa có sổ có được cấp hộ khẩu không?

Chủ đề   RSS   
  • #394244 29/07/2015

    phammanhcuongdatxanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chung cư chưa có sổ có được cấp hộ khẩu không?

    Kính gửi luật sư.

    Thư luật sư. Cô của tôi có mua một căn hộ tại quận Bình Thạnh. Năm 2016 mới giao nhà.

    Cô của tôi muốn hỏi rằng. khi đã đóng 95% giá trị căn hộ theo quy định. và chủ đầu tư đã bàn giao nhà.

    Thì sau ngày bàn giao nhà khoảng 1 đến hai năm. chủ đầu tư chưa cấp sổ hồng.

    Nếu muốn nhập hộ khẩu vào thành phố thì có được không. Và cần những thủ tục gì.

    Kính mong luật sư giúp đỡ.

    Chân thành cảm ơn luật sư.

     
    29623 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394456   30/07/2015

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    nhà chưa có sổ hồng về nguyên tác chung là không thể nhập được hộ khẩu

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #394504   30/07/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi đã được Luật sư ThaiHung tư vấn, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong bổ sung thêm như sau: 

    1. Điều kiện về chỗ ở hợp pháp khi đăng ký thường trú

    Theo quy định tại Điều 6, Nghị định 31/2014/NĐ – CP hướng dẫn Luật cư trú, Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán là một trong những giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp.

    Trong trường hợp này, cô của bạn chỉ cần xuất trình Hợp đồng mua bán căn hộ hoặc xác nhận đã bàn giao nhà từ chủ đầu tư để chứng minh chỗ ở hợp pháp của mình trong quá trình đăng ký thường trú là được.

    2. Điều kiện về thời hạn tạm trú tại thành phố trực thuộc Trung ương

    Ngoài việc đáp ứng được điều kiện về chỗ ở hợp pháp như trình bày tại điểm 1 nêu trên, cô của bạn phải đồng thời đáp ứng điều kiện về thời hạn tạm trú quy định theo Nghị định 31/2014/NĐ – CP hướng dẫn Luật cư trú như sau:

    Có thời gian tạm trú liên tục tại thành phố trực thuộc trung ương từ một năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương; từ hai năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương;

    Trường hợp tạm trú liên tục tại nhiều chỗ ở khác nhau thì thời gian tạm trú liên tục được tính bằng tổng thời gian tạm trú tại các chỗ ở đó; Nơi đề nghị được đăng ký thường trú phải là nơi đang tạm trú

    3. Về thủ tục đăng ký thường trú

    Cô bạn chuẩn bị hồ sơ đăng ký thường trú nộp tại Công an Quận Bình Thạnh, bao gồm:

    - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

    - Bản khai nhân khẩu (đối với trường hợp phải khai bản khai nhân khẩu);

    - Giấy chuyển hộ khẩu;

    - Sổ tạm trú.

    - Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp (là hợp đồng mua bán căn hộ);

    Thời hạn giải quyết: 15 ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 hoặc 1900 2118 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe và thành công.

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
  • #461987   21/07/2017

    yahaza
    yahaza

    Female
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em xin hỏi là, em đã mua căn hộ ở nha trang và đã có giấy tờ là hợp đồng mua bán, giấy bàn giao nhà. em đã từng nhập khẩu vào nhà chị gái ở ninh hòa, khánh hòa. Bây giờ, cho em hỏi là em hỏi em muốn làm sổ hộ khẩu cho cá nhân mình thì có được không, và cần làm như thế nào, quy định ở đâu.

    Em xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #463109   31/07/2017

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Với vấn đề bạn hỏi, Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

    Một trong các điều kiện để được đăng ký thường trú tại một tỉnh/thành phố nào đó thì công dân phải chứng minh mình có chỗ ở hợp pháp, theo điều 6 nghị định 31/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật Cư trú thì chỗ ở hợp pháp phải có các giấy tờ sau:

    - Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở hoặc giấy tờ về quyền sở hữu nhà ở do cơ quan có thẩm quyền cấp qua các thời kỳ;

    - Giấy tờ về quyền sử dụng đất ở theo quy định của pháp luật về đất đai (đã có nhà ở trên đất đó);

    - Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng (đối với trường hợp phải cấp giấy phép);

    - Hợp đồng mua bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước hoặc giấy tờ về hóa giá thanh lý nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;

    - Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán;

    - Giấy tờ về mua, bán, tặng, cho, đổi, nhận thừa kế nhà ở có công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi tắt là Ủy ban nhân dân cấp xã);

    - Giấy tờ về giao tặng nhà tình nghĩa, nhà tình thương, nhà đại đoàn kết, cấp nhà ở, đất ở cho cá nhân, hộ gia đình di dân theo kế hoạch của Nhà nước hoặc các đối tượng khác;

    - Giấy tờ của Tòa án hoặc cơ quan hành chính nhà nước có thẩm quyền giải quyết cho được sở hữu nhà ở đã có hiệu lực pháp luật;

    - Giấy tờ có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về nhà ở, đất ở không có tranh chấp quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở nếu không có một trong các giấy tờ nêu trên;

    - Giấy tờ chứng minh về đăng ký tàu, thuyền, phương tiện khác thuộc quyền sở hữu và địa chỉ bến gốc của phương tiện sử dụng để ở. Trường hợp không có giấy đăng ký thì cần có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về việc có tàu, thuyền, phương tiện khác sử dụng để ở thuộc quyền sở hữu hoặc xác nhận việc mua bán, tặng cho, đổi, thừa kế tàu, thuyền, phương tiện khác và địa chỉ bến gốc của phương tiện đó.

    Như vậy, bạn đã đủ điều kiện về chỗ ở hợp pháp, nếu bạn có giấy tờ chứng minh bạn đã sinh sống tại địa phương đủ 2 năm bạn có thể đăng ký thường trú.

    Cơ quan có thẩm quyền giải quyết là Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh nếu bạn đăng ký thường trú tại tỉnh; là CA huyện nếu là thành phố trực thuộc trung ương.

    Hồ sơ đăng ký thường trú cần có:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp.

    Thời gian giải quyết: 15 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng giúp bạn giải đáp được những băn khoăn của mình, nếu bạn cần được tư vấn thêm, vui lòng kết nối với chúng tôi qua tổng đài tư vấn 1900 6289.

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-