chứng chỉ kế toán trưởng

Chủ đề   RSS   
  • #406184 11/11/2015

    chứng chỉ kế toán trưởng

    Thưa luật sư! cho em hỏi theo luật việt nam thì các tổ chức nào được cấp chứng chỉ kế toán trưởng ? (có danh sách các trường, tổ chức được cấp chứng chỉ ko ah).

    - Điều kiện được học và thi cấp chứng chỉ là gì. Em tốt nghiệp cao đẳng ngày 19/01/2013 đến 19/01/2016 là được 3 năm, vậy khi xin giấy xác nhận đã làm kế toán ở công ty phải từ 19/01/2013 đến 19/01/2016 phải ko ah

    - thời hạn của chứng chỉ là bao lâu ah

     
    3904 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #406543   14/11/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1139 lần


    Bạn có thể tham khảo quy định liên quan đến cấp chứng chỉ kế toán trưởng tại Thông tư 199/2011/TT-BTC hướng dẫn việc tổ chức bồi dưỡng và cấp chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng 

    Điều 9. Cấp “Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng”

    1. Học viên có kết quả thi đạt loại trung bình trở lên (Học viên đạt yêu cầu) được Thủ trưởng cơ sở đào tạo, bồi dưỡng ra quyết định tổ chức khoá học cấp “Chứng chỉ bồi dưỡng Kế toán trưởng”.

    2. Kết thúc mỗi khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng, đơn vị tổ chức khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng gửi “Quyết định công nhận kết quả đạt yêu cầu khoá học” kèm theo “Danh sách học viên đạt yêu cầu khoá học” (Phụ lục số 03) về Bộ Tài chính, để xem xét, chấp thuận và cấp phôi Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng. Thủ trưởng cơ sở đào tạo, bồi dưỡng (hoặc cấp phó được Thủ trưởng cơ sở đào tạo, bồi dưỡng uỷ quyền) mới có quyền ký, cấp Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng.

    3. Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng phải được cơ sở đào tạo, bồi dưỡng tổ chức khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng đóng dấu nổi vào giáp lai ảnh của học viên.

    4. Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng có giá trị sử dụng trong thời hạn 5 năm kể từ ngày cấp để bổ nhiệm kế toán trưởng lần đầu theo quy định tại khoản 2 Điều 53 của Luật Kế toán. Quá thời hạn 5 năm học viên có yêu cầu cấp lại chứng chỉ phải học lại khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng.

    5. Những người có Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đã đủ điều kiện và được bổ nhiệm làm kế toán trưởng 1 lần thì Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đó vẫn có giá trị để bổ nhiệm kế toán trưởng từ lần thứ hai trở đi, trừ khi khoảng thời gian không làm kế toán trưởng giữa 2 lần bổ nhiệm đã quá 5 năm.

    6. Chứng chỉ bị mất, thất lạc học viên liên hệ với cơ sở đào tạo, bồi dưỡng (nơi cấp chứng chỉ) để làm thủ tục cấp lại.

     
    Báo quản trị |  
  • #406553   14/11/2015

    TungNhiYB
    TungNhiYB

    Female
    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2013
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn cứ liên hệ với nơi đào tạo, họ sẽ cung cấp cho bạn mẫu biểu và hướng dẫn cách học.

    Như trước mình học thì chỉ cần xin xác nhận đang làm tại công ty. Còn phần kinh nghiệm (bao nhiêu năm) sẽ điền vào lý lịch.

    Bạn ra trường và tìm được việc ngay ngày 19/01/2013??? Nghe chừng cái này hơi vô lý nhé. Không ai quản lý thời gian bạn làm, nhưng đây là kinh nghiệm đi làm chứ không tính từ khi tốt nghiệp nhé!

    Thời hạn chứng chỉ là 5 năm (trong 5 năm đó, nếu bạn thay đổi nơi làm việc, thì không phải học lại. Tuy nhiên, nếu bạn ổn định nơi làm việc lâu hơn, không cần học lại chứng chỉ mới). 

     
    Báo quản trị |