DanLuat 2015

Chứng chỉ hành nghề của bác sĩ y học dự phòng

Chủ đề   RSS   
  • #487831 24/03/2018

    Chứng chỉ hành nghề của bác sĩ y học dự phòng

    Chào luật sư, 

    Tôi tốt nghiệp bằng bác sĩ y học dự phòng tại đại học y HN. hiện nay tôi đang làm bác sĩ dinh dưỡng tại Bệnh viện (khám, tư vấn và điều trị dinh dưỡng). vậy luật sư cho tôi hỏi: liệu sau 18 tháng tôi có được cấp chứng chỉ hành nghề bác sĩ dinh dưỡng không? 

    cảm ơn luật sư!

     
    4613 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #491220   07/05/2018

    TuyenBig
    TuyenBig
    Top 200
    Female
    Lớp 6

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (306)
    Số điểm: 8421
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 248 lần


    Chào bạn, để biết mình đáp ứng đủ các điều kiện chưa thì bạn căn cứ vào nộidung mình đưa ra dưới đây để biết nhé!

    * Điều 18 Luật Khám chữa bệnh 2009 quy định về Điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề đối với người Việt Nam

    1. Có một trong các văn bằng, giấy chứng nhận sau đây phù hợp với hình thức hành nghề khám bệnh, chữa bệnh:

    - Văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam;

    - Giấy chứng nhận là lương y;

    - Giấy chứng nhận là người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

    2. Có văn bản xác nhận quá trình thực hành, trừ trường hợp là lương y, người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

    3. Có giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.

    4. Không thuộc trường hợp đang trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến chuyên môn y, dược theo bản án, quyết định của Tòa án; đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự, quyết định hình sự của tòa án hoặc quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh; đang trong thời gian bị kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên có liên quan đến chuyên môn khám bệnh, chữa bệnh; mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

    Việc xác nhận qúa trình thực hành được quy định tại khoản 1 Điều 24 :

    1. Người có văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam, trước khi được cấp chứng chỉ hành nghề, phải qua thời gian thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh sau đây:

    - 18 tháng thực hành tại bệnh viện, việc nghiên cứu có giường bệnh (sau đây gọi chung là bệnh viện) đối với bác sỹ ;

    - 12 tháng thực hành tại bệnh viện đối với y sỹ;

    - 09 tháng thực hành tại bệnh viện có khoa phụ sản hoặc tại nhà hộ sinh đối với hộ sinh viên.

    - 09 tháng thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đối với điều dưỡng viên, kỹ thuật viên..."

    Như vậy, nếu bạn đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Điều 18 và khoản 1 Điều 24 Luật Khám chữa bệnh 2009 kể trên thì bạn dủ điều kiện được cấp chứng chỉ hành nghề.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-