DanLuat 2015

Chứng chỉ đấu thầu

Chủ đề   RSS   
  • #356918 17/11/2014

    daininhhpc

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Chứng chỉ đấu thầu

    Kính chào các Luật sư!

    Ngày 26/11/2013, Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 được Quốc hội khóa 13 ban hành. Nhưng trước đó, tháng 10/2013 tôi đã đi học khóa đào tạo về đấu thầu (theo Luật cũ) và đã được cơ sở đào tạo cấp chứng chỉ về đấu thầu. Vậy xin hỏi các Luật sư, chứng chỉ của tôi còn sử dụng được không hay đã hết hiệu lực, và chứng chỉ về đấu thầu có thời hạn không, nếu có thì bao nhiêu năm, được quy định tại văn bản nào? Tôi mong nhận được sự giúp đỡ từ các Luật sư, chân thành cảm ơn!

     
    7454 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #359470   28/11/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Điểm a khoản 5 ĐIều 129 nghị định 63/2014 / NĐ-CP có quy định như sau: Chính phủ giao cho Bộ Kế hoạch và Đầu tư quy định lộ trình áp dụng và hướng dẫn thực hiện chi tiết việc cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu cho các cá nhân thuộc diện phải có chứng chỉ hành nghề theo quy định của Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13.
    hiện tại, bộ KHĐT chưa ban hành quy định chi tiết về việc cấp chứng chỉ đào tạo về đấu thầu, cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu mới nên các chứng chỉ hành nghề đấu thầu theo quy định tại khoản 2 Điều 16 Luật Đấu thầu 2013 vẫn còn giá trị. => chứng chỉ đào tạo về đầu thầu của bạn còn sử dụng được. Hiện nay pháp luật không có quy đinh về thời hạn của chứng chỉ này, nên ở thời điểm này có thể hiểu đây là chứng chỉ vô thời hạn.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    daininhhpc (28/11/2014)
  • #359543   28/11/2014

    daininhhpc
    daininhhpc

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn Ls.NguyenHuyLong đã giải đáp thắc mắc của tôi.

    Tôi muốn hỏi thêm một vấn đề nữa như sau:

    Hiện nay các cơ sở đào tạo và cấp chứng chỉ về đấu thầu thường mở 2 lớp: đấu thầu cơ bản và đấu thầu nâng cao.

    Theo điểm a khoản 2 Điều 111 Nghị định 63/2014/NĐ-CP có quy định: để được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu thì trước tiên phải có chứng chỉ về đấu thầu. Vậy chứng chỉ này là chứng chỉ đấu thầu cơ bản hay nâng cao.

    Chương trình học đấu thầu cơ bản và nâng cao có những sự khác biệt cơ bản nào?

    Trân trọng cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #359565   28/11/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Theo quy định tại TT 10/2010/ TT-BKH, chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ đấu thầu có hai loại được cấp theo hai chương trình đào tạo cơ bản và nâng cao
    theo NĐ 63/2014/NĐ-CP, thì lại có hai loại khác là chứng chỉ đào tạo về đấu thầu ( do cơ sở được phép đào tạo cấp) và chứng chỉ hành nghề hoạt động đầu thầu ( do bộ kế hoạch đầu tư cấp) => như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành thì cơ sở đào tạo chỉ được cấp một loại chứng chỉ cho học viên là chứng chỉ đào tạo về đấu thầu mà không phải là hai loại như trước đây
    Hơn nữa, BKHĐT chưa có hướng dẫn về chương trình, kế hoạch đào tạo và cấp chứng chỉ đào tạo về đấu thầu nên hiện tại không thể xếp chứng chỉ này vào chứng chỉ cơ bản hay nâng cao
    - về chương trình học đấu thầu cơ bản và nâng cao được quy định cụ thể tại khoản 2 và khoản 3 Điều 5 thông tư 10/2010/TT-BKH:
    2. Chương trình cơ bản
    a) Đối tượng: Bắt buộc đối với cá nhân trực tiếp tham gia hoạt động đấu thầu, trừ các nhà thầu; các cá nhân khác có nhu cầu.
    b) Nội dung: Theo Chương trình khung được quy định tại Phụ lục 1 kèm theo Thông tư này.
    c) Thời lượng: Thời lượng của khóa học là 3 ngày, tương đương với 24 tiết học.
    3. Chương trình nâng cao
    a) Đối tượng: Cá nhân có nhu cầu và đã có chứng chỉ khóa học chương trình cơ bản.
    b) Nội dung: Theo Chương trình khung được quy định tại Phụ lục 2 kèm theo Thông tư này.
    c) Thời lượng: Thời lượng của khóa học tối thiểu là 5 ngày, tương đương tối thiểu 40 tiết học.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-